Ngày dự chi lãi của ngân hàng?

• Thread starter minary
  • Ngày gửi
M

minary

Guest
20/8/11
9
0
0
Hà Nội
Em có một bài tập thế này mong anh/chị giúp đỡ ạ
-Ngày 15/6/N, ông A đến gửi tiền kì hạn 3 tháng số tiền là 100tr, lãi suất 0,7%/tháng
-Ngày 20/10/N, ông A đến tất toán sổ TK
Biết NH dự chi lãi vào ngày 27 hàng tháng, lãi suất không kì hạn là 0,25%/tháng.
Em đang gặp khó khăn trong việc tính phần dự chi lãi ạ, vì KH rút tiền quá hạn mà ngày rút lại chưa đến ngày NH dự chi lãi. Mong anh/chị giúp em ạ!
Em còn 1 thắc mắc nữa: Nếu vẫn bài trên nhưng ông A rút trước hạn vào ngày 20/8/N thì tính dự chi lãi thế nào ạ?
Em không biết là tính dự chi lãi đến ngày rút tiền của KH hay ngày mà NH qui định là tính dự chi lãi ạ?
Em cảm ơn anh/chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phanbinh

Guest
chào bạn. tuỳ vào chương trình phần mềm hạch toán tại NH mà có cách tính dự chi , dự thu khác nhau.
Đối với các chương trình cũ, thường thì dự thu, dự chi phải thực hiện thủ công vào 1 ngày ấn định nào đó. ví dụ, 25,26,27,,,,. còn các chương trình hiện nay mua của nước ngoài chạy golive như T24 temenos (hiện có gần 30 NH ở VN đang sử dung) thì nó sẽ tự động dự thu và dự chi hằng này.
số tiền dự chi theo đúng ls có kỳ hạn, trường hợp của bạn là theo ls 3 tháng.
cách tính: LDC=ST*LS/30 (ls tháng), = ST*LS/360 (ls theo năm) (có NH tính theo 365 ngày)
Đến ngày đáo hạn, lãi dự chi sẽ chuyển vào gốc tái tục thành sổ mới (bao gồm cả gốc và lãi) và tiếp tục thực hiện việc dự chi cho kỳ tiếp theo.
Đến ngày 20/10, KH đến tất toán, chương trình sẽ tính số tiền thực tế chi căn cứ vào LS KKH cho 35 ngày sau (từ ngày 15/09 - 20/10). phần chênh lệch đã dự chi với số thực chi sẽ đc thoái lãi.
Số tiền thực nhận: 102,397,792 đ (100tr gốc + 2.100.000 lãi KH đầu+ 297,792
lãi KKH.

Trường hợp rút vào ngày 20/08 thì vẫn như rút vào ngày 20/10 (tính lãi KKH và thoái lãi)

N

nhok0210

Guest
12/4/11
2
0
0
34
gialai
hic e đang hoc môn này ở trường
cho e hỏi nếu khách hàng gửi tiền đúng vào ngày 27 (cũng là ngày ngân hàng mình dự chi) thì mình có hạch toán dự chi cho khoản tiền gửi đó ko a?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA