Lốp ô tô khấu hao trong bao nhiêu tháng?

• Thread starter hoholulu
  • Ngày gửi
hoholulu

hoholulu

Xin hãy là em của ngày hôm qua...
16/8/11
14
0
1
Viet Nam
Chào cả nhà, cho em hỏi tí. Công ty em mua 1 ô tô 4 chỗ năm 2009. Đến T5/2010 bên em có mua 05 lốp ô tô giá 800.000đ/chiếc (trước VAT). Em hạch toán mua CCDC có đc ko ạ? Nhưng k biết thời gian khấu hao là bao nhiêu cho hợp lý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Chào cả nhà, cho em hỏi tí. Công ty em mua 1 ô tô 4 chỗ năm 2009. Đến T5/2010 bên em có mua 05 lốp ô tô giá 800.000đ/chiếc (trước VAT). Em hạch toán mua CCDC có đc ko ạ? Nhưng k biết thời gian khấu hao là bao nhiêu cho hợp lý.

Bạn hỏi vui quá, thế thì mục đích phân bổ là để làm gi? Mình nghĩ nếu trả lời câu hỏi này bạn sẽ biết phân bổ trong bao lâu.

hoholulu

hoholulu

Xin hãy là em của ngày hôm qua...
16/8/11
14
0
1
Viet Nam
Ko biết thì ngồi im nghe ng khác trả lời bạn nhé. Cám ơn.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Ko biết thì ngồi im nghe ng khác trả lời bạn nhé. Cám ơn.

Haiiza... cái bạn này, không biết tiếp thu ý kiến gì hết. Làm gì cũng phải biết suy nghĩ chứ, vướng 1 chút là hỏi hỏi, hehe... Phải hiểu để làm chứ đừng như cái máy.

Làm sao mà người ta biết bạn phải phân bổ lốp xe trong bao lâu. Phải tuỳ vào mức độ sử dụng xe của công ty bạn chứ. 1 tháng chạy 10.000 km với 1 tháng chạy 2.000 km thì việc phân bổ chi phí mua lốp xe khác nhau chứ.

Hiểu không?

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Với việc này, chi phí nhỏ bạn có thể cho vào chi phí luôn.

Nếu không thì phân bổ theo thời gian sử dụng và bảo hành của lốp

Anh em tham gia cùng học hỏi, mỗi người nên nhịn nhau một chút nhé hai bạn

Thân

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city

Các bạn này, người ta đang hỏi khấu hao lốp ô tô mà ! :004:

Còn khi bạn hỏi phân bổ thì trong trường hợp 1 lúc lắp luôn 5 bánh, bạn hạch toán luôn vào chi phí. không cần phân bổ .

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
chỉ tscđ mới khấu hao thôi bạn nhé. Cái này bạn hạch toán như anh Hiệp74 là được.

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan

5 lốp ô tô này hạch toán vào CCDC , không hạch toán vào TSCĐ, mà CCDC thì không trích khấu hao.
ô tô 4 bánh, mua 5 lốp thì có nghĩa chỉ xuất kho sử dụng 04 lốp, tồn kho 01 lốp. 04 lốp này chỉ có 3.200.000 đồng quá nhỏ thì có thể hạch toán luôn vào chi phí trong kỳ, còn muốn phân bổ để khỏi đột biến về chi phí thì treo trên 142.

T

TrinhLTT

Guest
Bạn hỏi vui quá, thế thì mục đích phân bổ là để làm gi? Mình nghĩ nếu trả lời câu hỏi này bạn sẽ biết phân bổ trong bao lâu.
Ko trả lời thì đừng xỏ xiên nhé bạn

5 lốp ô tô này hạch toán vào CCDC , không hạch toán vào TSCĐ, mà CCDC thì không trích khấu hao.
ô tô 4 bánh, mua 5 lốp thì có nghĩa chỉ xuất kho sử dụng 04 lốp, tồn kho 01 lốp. 04 lốp này chỉ có 3.200.000 đồng quá nhỏ thì có thể hạch toán luôn vào chi phí trong kỳ, còn muốn phân bổ để khỏi đột biến về chi phí thì treo trên 142.
Lốp thứ 5 bạn đưa vào kho để theo dõi tồn kho trên tk 153 nhé. Khi nào sử dụng thì hạch toán C153, N142. Sau đó khai báo số kỳ phân bổ cho lốp thứ 05.

L

luckystar1983

Guest
17/9/11
25
1
0
41
TP.HCM
Haiiza... cái bạn này, không biết tiếp thu ý kiến gì hết. Làm gì cũng phải biết suy nghĩ chứ, vướng 1 chút là hỏi hỏi, hehe... Phải hiểu để làm chứ đừng như cái máy.

Làm sao mà người ta biết bạn phải phân bổ lốp xe trong bao lâu. Phải tuỳ vào mức độ sử dụng xe của công ty bạn chứ. 1 tháng chạy 10.000 km với 1 tháng chạy 2.000 km thì việc phân bổ chi phí mua lốp xe khác nhau chứ.

Hiểu không?

Bạn này chảnh nhỉ, chưa gì đã nói người khác rồi. Người ta không biết thì mới vào đây để hỏi, bạn chắc gì đã giỏi hơn ai mà chảnh thế. Coi chừng người ta cười cho.

• Like
Reactions: Sư Tử Nữ
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Bạn này chảnh nhỉ, chưa gì đã nói người khác rồi. Người ta không biết thì mới vào đây để hỏi, bạn chắc gì đã giỏi hơn ai mà chảnh thế. Coi chừng người ta cười cho.

Bạn cũng hơi nóng quá rồi đó, hehe.. Trong lúc hăng say tranh luận, hơi nóng lên 1 chút cũng là bình thường mà. Thôi, tập trung vào chuyên môn thôi, không thì lạc đề mất thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA