Bằng cấp đại học có quan trọng?

• Thread starter huulinhphan
  • Ngày gửi
H

huulinhphan

Sơ cấp
8/5/10
21
0
1
tp hcm
Mình tốt nghiệp trung cấp, 3 năm nay làm ở cty này ko chuyên ngành nên sẽ ko có kinh nghiệm gì về thuế, mình thi đậu đại học liên thông Tôn Đức Thắng nhưng với nhiều lý do mà chưa học được (đang bảo lưu). Sang năm mình tính nghỉ làm và tìm công việc phù hợp hơn.
Và sang năm mình dự định lập gia đình và còn dự định sinh em bé và cũng muốn đi học liên thông.
Mình đang rất bế tắc không biết phải chọn con đường nào đi cho tốt, mình nghĩ ko biết học Đại học có tốt hơn ko, có quan trọng hơn ko? Vì hoàn cảnh khó khăn mà việc học cứ chần chừ tới bây giờ và rắc rối đã xảy ra, bế tắc.
Các anh chị từng trãi cho mình xin ý kiến, thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuthuyld

Sơ cấp
19/1/11
24
0
0
35
lam dong
Mình nghĩ là có. Bạn hãy cố gắng học để sau này ko hối hận. chúc may mắn! Mà làm gì cưới vợ sớm thế, lo học rồi lương cao mới có tiền nuôi vợ, con chứ! HiHi

maika0403

maika0403

Sơ cấp
10/6/11
35
8
8
HCM
Mình tốt nghiệp trung cấp, 3 năm nay làm ở cty này ko chuyên ngành nên sẽ ko có kinh nghiệm gì về thuế, mình thi đậu đại học liên thông Tôn Đức Thắng nhưng với nhiều lý do mà chưa học được (đang bảo lưu). Sang năm mình tính nghỉ làm và tìm công việc phù hợp hơn.
Và sang năm mình dự định lập gia đình và còn dự định sinh em bé và cũng muốn đi học liên thông.
Mình đang rất bế tắc không biết phải chọn con đường nào đi cho tốt, mình nghĩ ko biết học Đại học có tốt hơn ko, có quan trọng hơn ko? Vì hoàn cảnh khó khăn mà việc học cứ chần chừ tới bây giờ và rắc rối đã xảy ra, bế tắc.
Các anh chị từng trãi cho mình xin ý kiến, thanks

Mình nghĩ là bạn nên tiếp tục học cho xong đại học đi, dù khó khăn đến đâu bạn cũng phải cố gắng học cho xong đại học, có như thế thì bạn mới mong tìm được công việc tốt hơn, và lương cũng khá hơn.

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM
Có 1 thực tế là trung cấp dễ xin việc, nhưng muốn thăng tiến + lương cao mà không quen biết thì bạn phải có bằng ĐH.
Bạn nhiêu tuổi mà định lập gia đình sớm thế? Bạn nên suy nghĩ cho kỹ nhé, chứ có con rồi là khó đi học lắm, chưa kể cuộc sống khó khăn, bạn k có 1 công việc ổn định chắc gì lương của chồng bạn có thể cán đáng hết mọi chi phí của cuộc sống???

Y

yenmjx

Guest
14/9/11
4
0
0
34
ha noi
trường hợp của bạn cũng giống mình , mình cũng học xong trung cấp rồi đi làm luôn . đến nay cũng đã được 3 năm rồi và mình cũng chưa đi học thêm gì cả . nhg mình nghĩ nếu bạn có dự định đi học thì hãy cố gắng đi học cho nhanh rồi lập gia đình sau cũng được . bạn còn trẻ và bao nhiêu dự định khác cũng đang chờ bạn , hãy cố lên

H

huulinhphan

Sơ cấp
8/5/10
21
0
1
tp hcm
Mình nghĩ là có. Bạn hãy cố gắng học để sau này ko hối hận. chúc may mắn! Mà làm gì cưới vợ sớm thế, lo học rồi lương cao mới có tiền nuôi vợ, con chứ! HiHi
hihii, mình là con gái mà, thanks , học thì ox tương lai luôn ủng hộ nhưng vấn đề là phải sinh e bé ngay khi cưới vì ko nên kế hoạch lâu...đã bảo lưu rùi ko biết có đc bảo lưu nữa ko...? chán lắm, suy nghĩ hoài ah :(

Có 1 thực tế là trung cấp dễ xin việc, nhưng muốn thăng tiến + lương cao mà không quen biết thì bạn phải có bằng ĐH.
Bạn nhiêu tuổi mà định lập gia đình sớm thế? Bạn nên suy nghĩ cho kỹ nhé, chứ có con rồi là khó đi học lắm, chưa kể cuộc sống khó khăn, bạn k có 1 công việc ổn định chắc gì lương của chồng bạn có thể cán đáng hết mọi chi phí của cuộc sống???
sinh năm 1988, cũng đến tuổi cưới vì quen gần 4 năm rồi, ko miễn cưỡng đc nữa, hix hix, chắc đi học, tới đâu hay tới đó qá :(

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cái gì cũng có cáii giá của nó, bạn xác định cài nào quan trọng nhứt đối với mình thì ưu tiên. Không thể tham quá mà không trả giá đâu

H

huulinhphan

Sơ cấp
8/5/10
21
0
1
tp hcm
Cái gì cũng có cáii giá của nó, bạn xác định cài nào quan trọng nhứt đối với mình thì ưu tiên. Không thể tham quá mà không trả giá đâu
cảm ơn câu nói của chị, em có thể gỡ bỏ khuất mắt của e đc rồi. Cố lên, hiiiiiiiiiii

P

Phong Huong

Guest
2/7/10
1
0
0
37
Kim bảng- Hà Nam
học về liên thông kế toán từ TC lên đại học

Minh rất muốn học liên thông để lấy một bằng đại học chính quy. vậy có bạn nào biết tại tỉnh Hà Nam chỉ cho mình với nhé

V

vietnam8x

Guest
20/9/10
3
0
0
33
Hà Nội
Thường thì học liên thông chỉ học vào Thứ Bảy và Chủ Nhật. Do vậy bạn nên tiếp tục học sẽ hợp lý hơn.

huy dinh

huy dinh

Sơ cấp
25/5/11
47
0
6
Tp. Hồ Chí Minh
Bạn hãy học theo Nguyễn Công Trứ:​

"Đã mang tiếng sống trong trời đất
Phải có danh gì với núi sông"​

V

vuhongphu

Guest
29/11/11
3
0
0
hà nội
Ðề: Bằng cấp đại học có quan trọng?

nếu như thực sự bán muốn theo nghiệp kế toán thì bạn nên đi học tiếp, chắc chắn là như thế đó bạn à !

C

codua

Trung cấp
9/8/08
92
4
8
Vũng Tàu
Ðề: Bằng cấp đại học có quan trọng?

Toàn những lời động viên chứng tỏ diễn đàn này rất bổ ích cho những người chập chững.
Theo tôi cũng là nên học, có thể bố trí thời gian được. Chúc bạn quyết định đi học và vượt qua 2 năm liên thông. Cố lên!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA