Tính giá vốn của công ty Thương mại & Dịch Vụ

• Thread starter huongmeoluoi
  • Ngày gửi
huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương
Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi câu nhé! Bên mình là bán hàng máy hút bụi, hóa chất,...và làm dịch vụ vệ sinh, bên mình tính giá vốn theo phương pháp nhập trước xuất trước, thì mình tính đc giá vốn hàng bán khi bán máy móc,
Nhưng về dịch vụ về sinh thì mình chưa hiểu cách tính thế nào?
Bên mình có xuất kho máy móc ra sử dụng để đi làm dịch vụ, có tháng mình làm, có tháng ko, xuất kho các loại hóa chất nữa để sử dụng... Vậy mình tính giá vốn dịch vụ như thế nào ( Cty mình làm theo QĐ 48), Mong cả nhà giúp sớm nhé
Mình đang cần gấp
Hjjjjjj:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh
Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi câu nhé! Bên mình là bán hàng máy hút bụi, hóa chất,...và làm dịch vụ vệ sinh, bên mình tính giá vốn theo phương pháp nhập trước xuất trước, thì mình tính đc giá vốn hàng bán khi bán máy móc,
Nhưng về dịch vụ về sinh thì mình chưa hiểu cách tính thế nào?
Bên mình có xuất kho máy móc ra sử dụng để đi làm dịch vụ, có tháng mình làm, có tháng ko, xuất kho các loại hóa chất nữa để sử dụng... Vậy mình tính giá vốn dịch vụ như thế nào ( Cty mình làm theo QĐ 48), Mong cả nhà giúp sớm nhé
Mình đang cần gấp
Hjjjjjj:wall:

Chi phí nhân công, khấu hao, máy mốc, chi phí dịch vụ mua thuê ngoài bạn đưa theo từng công trình.
Theo QĐ 48 thì ko sử dụng 621, 622, 627. Bạn tạo TK 154 cấp 2,3....
Dịch vụ vệ sinh chắc ko có nguyên vật liệu chính. Mình thử tạo như thế này.
1541 - nhân công
1542 - khấu hao máy móc, chi phí, dịch vụ mua ngoài...
Xong công trình thì bạn kết chuyển qua 632 tính giá vốn.
Thi công công tình thì ko sử dụng TK 155 (nhập kho)

Cái này nếu có cty nào thuê cty bạn làm vệ sinh theo từng hợp đồng khi kết thúc thì thanh lý không làm nưa (VD làm 1-2,3 tháng) chẳn hạn. Còn nếu làm hoài từ năm này qua năm nọ mình ko bít tính giá thành kiểu làm sao (trường hợp này có thể tính giá thành theo tháng không)

Các ACE có nhiểu kinh nghiệm góp ý thêm !!! Thank !!!

Sửa lần cuối:
thuonghanam

thuonghanam

Sơ cấp
5/8/11
35
1
0
ha nam
Mình nghĩ thế này. Khi làm dịch vụ nào thì hoá chất xuất đúng dịch vụ đó bạn có thể tính được. còn đối vói máy móc hàng tháng bạn phải trích khấu hao và phân bổ chi phí khấu hao đo cho tùng lần làm dịch vụ theo tỷ lệ hoá chất đó bạn trích ra trong một tháng cho mỗi dịch vụ.

huongmeoluoi

huongmeoluoi

Sơ cấp
15/12/10
42
1
6
Hải Dương
Hjc, hjc, các bạn ơi.
Mình vẫn chưa hiểu,có người nó những hóa chất đó xuất ra sử dụng cho dịch vụ thì tính theo Phương phápnhaaop trước xuất trc như cũ, còn công cụ xuất thì tính phân bổ CCDC .
Vậy thì mình pải phân bổ công cụ 2 lần ah
Vì có máy móc ( ví dụ: máy tính, điện thạoi) sử dụng cho văn phòng
Còn mấy cái máy của mình kia xuất ra để sử dụng cho dịch vụ kia thì tính thế nào, phân bổ ra sao?
Mình thấy khó quá huhu:wall:

N

ngoquyen

Sơ cấp
18/5/10
8
0
0
Tu son
gia von cua hand hoa dich vu

minh muốn hỏi : công ty mình làm dịch vụ sửa chữa máy tính . hóa đơn của mình có cả bán linh kiện và sửa máy tính thì mình tính giá vốn thể nào ?
VD : thay main 500.000
công thay : 100.000

N

ngoquyen

Sơ cấp
18/5/10
8
0
0
Tu son
cach tinh gia von cty thuong mai dich vu

minh muốn hỏi : công ty mình làm dịch vụ sửa chữa máy tính . hóa đơn của mình có cả bán linh kiện và sửa máy tính thì mình tính giá vốn thể nào ?
VD : thay main 500.000
công thay : 100.000

N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh
Hjc, hjc, các bạn ơi.
Mình vẫn chưa hiểu,có người nó những hóa chất đó xuất ra sử dụng cho dịch vụ thì tính theo Phương phápnhaaop trước xuất trc như cũ, còn công cụ xuất thì tính phân bổ CCDC .
Vậy thì mình pải phân bổ công cụ 2 lần ah
Vì có máy móc ( ví dụ: máy tính, điện thạoi) sử dụng cho văn phòng
Còn mấy cái máy của mình kia xuất ra để sử dụng cho dịch vụ kia thì tính thế nào, phân bổ ra sao?
Mình thấy khó quá huhu:wall:

Những cái này bạn phân vô 154 để tính giá thành DV

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA