Tham khảo ý kiến về sổ sách kế toán ERP

• Thread starter anonymous07
  • Ngày gửi
A

anonymous07

Guest
25/9/11
5
0
1
EveryWhere
Hi mọi người, hiện tại mình đang làm kế toán doanh nghiệp nước ngoài trước đây mình làm tổng hợp bên ngoài. Mình mới chuyển công ty về đây hơn 5 tháng bên công ty mình làm kế toán bằng tiếng anh

Xin lỗi mọi người vì lý do khách quan mình ko để tên công ty ở đây.Còn đây sổ sách mình xuất ra file excel từ chương trình kế toán ERP
BalanceSheet(Bảng cân đối kế toán)
Mã:
http://www.mediafire.com/?ma6iu5jkq92kqbq
ManufacturingCost(Sổ tập hợp chi phí)
Mã:
http://www.mediafire.com/?sg9bipq6ohj3qn1
TrialBalance - Cái này mình ko biết sổ gì nữa
Mã:
http://www.mediafire.com/?sqg7madna81k8n3
Statements Of Income (Báo cáo lãi lỗ)
Mã:
http://www.mediafire.com/?pz9iz0k6tkq8c87
Ai đã từng phụ trách tổng hợp bên công ty nước ngoài chỉ giáo giúp mình
Ví dụ: muốn biết giá thành của sản phẩm thì nhìn vào đâu ...v...v...
Mong mọi người nói chi tiết giúp mình
Xin lỗi Mod nếu mình lỡ đăng bài không đúng tại mới tham gia forum ..
Thanks,

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Co112

Guest
25/10/07
42
0
6
BiênHoà
Hi Mod,
Mod cho ý kiến về bài viết này xem sao mình đọc thấy phức tạp quá vậy ...'

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Hi Mod,
Mod cho ý kiến về bài viết này xem sao mình đọc thấy phức tạp quá vậy ...'

Bài trên post đúng box. Đó là mẫu biểu 1 số báo cáo cơ bản bằng tiếng anh từ 1 giải pháp quản trị tổng thể doanh nghiệp (ERP)

Tại các bạn quen làm các báo cáo tiếng Việt và sử dụng các phần mềm trong nước, chứ thực ra các tập đoàn lớn họ sử dụng các giải pháp ERP và những mẫu biểu báo cáo trên (bảng cân đối kt, chi phí SX, bc KQHĐ KD, Bảng cân đối TK...) là những mẫu biểu cơ bản mà thôi.

Sửa lần cuối:
C

canhchimtudo

Sơ cấp
7/9/11
13
0
1
Binh Duong
Cty mình cũng đang dùng ERP đây bạn ạ. Nhưng ERP chỉ là tên gọi chung cho 1 kiểu phần mềm quản lý thôi.Vì vậy sẽ có nhiều hãng sản xuất phần mềm này. Mà mỗi ERP nó có khác nhau ít nhiều về các biểu mẫu,cách sử dụng. Cty mình đang dùng UFIDA, cty trước mình làm thì là SAP. Nhìn mấy mẫu biểu này mình không thấy giống 2 phần mềm đó nên không giúp bạn được. Chỉ có vài điều muốn nói với bạn:
1/Một ERP nó có thể dùng chung cho nhiều bộ phận trong cty vì bản thân nó có rất nhiều mảng. VD nhân sự, kỹ thuật, thu mua, kinh doanh, sản xuất, kế toán. Và thường họ phân quyền rất chặt chẽ, rất có thể bạn không được quyền xem mục Giá thành Sp
2/ Có thể bạn xem được nhưng nó có mục báo cáo riêng. Chứ không nằm hỗn loạn trong mấy cái bảng bạn đưa ra đâu. Mình đã xem bảng của bạn và chả thấy chỗ nào nhìn thấy giá thành Sp cả.
3/ Nếu giá thành bạn nói là 632 thì bạn chỉ cần vào sổ chi tiết 1 tài khoản là thấy. Nếu bạn muốn xem giá vốn của 1 sp thì thường bạn phải vào mục Inventory hoặc Production ( 2 mục này nằm trong mục " Dây chuyền cung ứng") chứ nó không nằm trong mảng Tài chính-kế toán đâu bạn ( Theo như ERP mình đang dùng thì nó là như vậy)
4/ Như mình nói thì ERP chỉ là tên gọi chung, vì vậy sẽ có nhiều phần mềm ERP, bạn phải cho biết tên hãng, hoặc tên phiên bản ERP thì mọi người mới giúp bạn được nếu họ đã dùng qua.

Sửa lần cuối:
L

LinhPaul

Sơ cấp
ERP là giải pháp quản lý doanh nghiệp

ERP là giải pháp quản lý tổng thể doanh nghiệp, trong đó có nhiều mảng và tùy vào nhu cầu quản lý của doanh nghiệp mà NCC sẽ đưa ra phiên bản hợp lý.

- Mình thấy bạn trên nói đúng, có thể bạn ko đc phân quyền để xem được giá thành sản phẩm.

Thaks

C

Co112

Guest
25/10/07
42
0
6
BiênHoà
Dear LinhPaul, mình vào ERP bằng phân quyền Admin rồi nhưng mình không biết cách tính giá thành sản phẩm như thế nào ? mong bạn chỉ giáo .
Thanks,

C

canhchimtudo

Sơ cấp
7/9/11
13
0
1
Binh Duong
Dear LinhPaul, mình vào ERP bằng phân quyền Admin rồi nhưng mình không biết cách tính giá thành sản phẩm như thế nào ? mong bạn chỉ giáo .
Thanks,
Tuy tính giá thành sản phẩm thì dù ở đâu và phần mềm nào cũng phải dựa vào các chuẩn mực KT và ccác phương pháp tính giá thành. ERP cũng vậy, nó cũng phải dựa vào những điều đó. Nhưng bạn nên biết ERP nó là 1 giải pháp quản lý doanh nghiệp và có hàng chục, thậm chí vài chục phần mềm ERP có mặt trên thị trường, bạn hỏi chung chung mà không đưa ra tên ERP của bạn đang dùng thì bạn @LinhPaul có là người thiết kế ra ERP cũng chả giúp bạn được. Tốt nhất bạn nên gọi tới bộ phận hỗ trợ-bảo hành của ERP bạn đang sử dụng để họ hướng dẫn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA