Cách hạch toán khi chuyển tiền từ tiền gửi về cho đơn vị khác

• Thread starter phuongtrinhv
  • Ngày gửi
P

phuongtrinhv

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
37
Đà Lạt
Chào các bạn. Đơn vị mình ( mình đang làm ở Trường Mầm non )đến thời điểm tháng 8/2011 vẫn hoạt động chung, tiền học phí gửi về kho bạc để chi cho các hoạt động thường xuyên tại đơn vị. Đầu tháng 9, có công văn tách trường ( từ 1 trường thành 2 trường )thì số tiền tồn ở tiền gửi học phí kho bạc được chia đôi cho 2 trường. Mình phải thực hiện chyển số tiền gửi học phí ở kho bạc cho trường kia( tức là số tiền chia đôi) qua tài khoản của Trường đó. Tuy nhiên mình không biết phải hạch toán như thế nào? Mong các bạn giúp đỡ . Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongtrinhv

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
37
Đà Lạt
các bạn giúp mình với, mình không biết phải hạch toán như thế nào? Mình thử hạch toán là Nợ 5111 có 1121 , giảm tiền gửi nhưng mình thấy vào tài khoản Nợ 5111 thì chưa thấy ổn lắm. Mong các bạn giúp đỡ

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Chào bạn, khi đơn vị chia tách làm 2 thì không đơn giản chỉ làm động tác chia đôi tài khỏan kho bạc và giảm 511 như bạn nói đâu. Theo tôi trước tiên phải chốt sổ và lập báo cáo tài chính tại thời điểm có quyết định chia tách (thực hiện các bút toán khóa sổ và thực hiện ghi thu ghi chi tiền học phí) trình cơ quan chủ quản và dựa trên quyết định chia tách theo từng mục có số liệu cụ thể của cơ quan chủ quản để hạch tóan và tôi nghĩ là không chỉ có tách tài khoản tại kho bạc thôi đâu, còn nhiều vấn đề nữa chẳng hạn như: điều chuyển TSCĐ, điều chuyển CBVC, điều chuyển các quỹ ....
Bạn xem và nói rõ thêm cho mọi người biết

P

phuongtrinhv

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
37
Đà Lạt
Mình nói rõ thêm để các bạn giúp mình nha. Các bước như điều chuyển tài sản, điều chyển CBVC, còn điều chuyển tiền từ tài khoản tiền gửi học phí sang cho trường kia thì phải thực hiện bước hạch toán như thế nào .Mình thử hạch toán vào tài khoản bên Nợ 5111 nhưng khi lên bảng cân đối thì tài khoản 5111 bị âm đúng số tiền mình chuyển cho Trường Kia, mình kb hạch toán bên Nợ 5111 có đúng hay không nữa, mong các bạn giúp đỡ

Các bước điều chyển nhân sự, điều chuyển tài sản mình đã thưc hiện xong rồi, chỉ bị vướng ở điều chuyển quỹ từ tài khoản tiền gửi thui

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Đơn vị bạn chắc là Ngân sách bao cấp hết toàn bộ hay là tự chủ 1 phần?
Nếu như tài khỏan tiền gửi tại kho bạc chỉ đơn thuần là tiền thu học phí và dùng để chi tiêu cho đơn vị, thì tôi nghĩ trước tiên bạn xác định khỏan thu phí,lệ phí tới thời điểm có quyết định chia tách, tạm làm thủ tục ghi thu ghi chi (mời cơ quan chủ quản và STC làm thủ tục này), tạm thời tăng nguồn, các bút tóan như sau:
Nợ 511 / Có 461
- Có quyết định chia đôi số tiền trong tài khỏan tại kho bạc (có quyết định ghi số liệu cụ thể): Nợ 461 / Có 3318
- Điều chuyển số tiền đó cho đơn vị đã chia tách: Nợ 3318 / Có 112
Trên sổ sách của bạn thì số dư tiền gửi cũng sẽ giảm xuống đúng bằng số điều chuyển, 511 sẽ tạm thời kg còn số dư vì đã bổ sung nguồn, nguồn kinh phí của bạn sẽ giảm xuống đúng bằng số chuyển cho đơn vị kia (giống như điều chuyển vốn)
Đấy là ý kiến của tôi, bạn tham khảo ý kiến thêm từ kế toán cơ quan chủ quản nơi bạn công tác và STC để biết thêm

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Mình k rõ làm các thủ tục tách chia thế nào. Nhưng có lẽ điều này các cơ quan chịu trách nhiệm đã làm các thủ tục cần thiết.
Về khoản chuyển nguồn thu làm 2 cho đơn vị bên kia thì mình thấy như sau:
Khi bạn thu học phí vào N112;111/ C5111.
Bây giờ số tiền thu này bạn phải trả cho đơn vị kia thì bạn phải hạch toán giảm nguồn thu bình thường.
N5111/C112,111.
Mình thấy như vậy là đúng rồi. Đâu có gì sai đâu.
Còn chưa trả được thì bạn đưa vào 3318.
thu phí,lệ phí tới thời điểm có quyết định chia tách, tạm làm thủ tục ghi thu ghi chi (mời cơ quan chủ quản và STC làm thủ tục này), tạm thời tăng nguồn, các bút tóan như sau:
Nợ 511 / Có 461
Bạn ghi tăng nguồn sau này báo cáo quyết toán phức tạp hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA