Thủ tục điều chỉnh tăng mức đóng Bảo hiểm như thế nào?

• Thread starter minhtam2706
  • Ngày gửi
M

minhtam2706

Sơ cấp
17/8/10
13
0
1
Tp HCM
Mình có câu hỏi cần mọi người giúp:
Cty mình vừa hoàn tất thủ tục đóng BHXH. Mình làm hồ sơ tháng 9 và đã đóng tiền BH của tháng 9 rồi. Trong lúc chờ cấp sổ thì cán bộ BH gọi lên yêu cầu làm lại mẫu 03a. Khi bổ sung mẫu này thì đúng ngày 20/9, cán bộ BH nói số tiền mình đã đóng phải chuyển qua tháng 10 và phải làm điều chỉnh mức đóng BHXH, "nếu không, hồ sơ của cty em sẽ bị out"-Chị cán bộ BH nói vậy. Mình không hiểu thủ tục làm điều chỉnh mức đóng này là thế nào,làm lại thang bảng lương hay còn làm thủ tục nào khác? ai biết chỉ giùm, cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Trong lúc chờ cấp sổ thì cán bộ BH gọi lên yêu cầu làm lại mẫu 03a. Khi bổ sung mẫu này thì đúng ngày 20/9

1.- Cơ quan BHXH:

1.1.- Từ ngày thứ 20 hàng tháng thì hồ sơ sẽ đưa vào tháng sau. Cụ thể trường hợp của bạn rơi vào ngày 20 tháng 09 thì bạn phải lập mẫu 03a để là Tháng 10. Do vậy bạn phải làm bổ sung mẫu Mẫu số: 03a-TBH - vào mục III - Thay đổi lương, chức danh công việc

+ 1.2.- Có thể lập 1 quyết định chung điều chỉnh mức lương theo Nghị định 70/2011/NĐ-CP ngày 22 tháng 08 năm 2011Thông tư 23/2011/TT-BLĐTBXH ngày 16/09/2011 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động

Chú ỳ cho: nhiều cơ quan BHXH có khi đề nghị DN phải lập Phụ Lục Hợp Đồng Lao Động (Tham khảo Mục 3 - Phụ Lục Hợp Đồng Lao Động dưới đây)

Tham khảo Quyết định mẫu:

2.- Cơ quan lao động:

+ Lập thang lương bảng lương theo mức lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định 70/2011/NĐ-CP ngày 22 tháng 08 năm 2011

3.- Đối với cơ quan thuế:

Phải lập phụ lục hợp đồng lao động để điều chỉnh các nội dung thay đổi trong hợp đồng lao động (Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/09/2003 của Bộ Lao Động - Thương Binh và Xã Hội)

Lý do sao phải lập phụ lục HDLD, hãy tham khảo thêm bài: Quyết định tăng lương có được xem là chứng từ hợp lý, hợp lệ không?

M

minhtam2706

Sơ cấp
17/8/10
13
0
1
Tp HCM
Gởi anh Kế Toán Già Gân và mọi người!
Em đã đăng ký mức lương cơ bản cho sếp là 2.870, sếp kêu cao quá và bắt em làm giảm lại để giảm mức đóng BHXH. Điều chỉnh tăng thì em đã đọc bài của Kế Toán Già Gân , nhưng điều chỉnh giảm thì chưa thấy bao giờ, Liệu cơ quan BH có chấp nhận việc điều chỉnh giảm mức lương và thủ tục như thế nào:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Em đã đăng ký mức lương cơ bản cho sếp là 2.870, sếp kêu cao quá và bắt em làm giảm lại để giảm mức đóng BHXH. Điều chỉnh tăng thì em đã đọc bài của Kế Toán Già Gân , nhưng điều chỉnh giảm thì chưa thấy bao giờ, Liệu cơ quan BH có chấp nhận việc điều chỉnh giảm mức lương và thủ tục như thế nào:
Chào bạn
Việc điều chỉnh tăng giảm lương của người lao động là do thỏa thuận giữa cty & người lao động, phù hợp với qui chế & thang bảng lương đã đăng ký. Vì vậy, ngay cả GĐ có điều chỉnh giảm lương cũng là chuyện bình thường với một lý do có thể chấp nhận được. Trên biểu mẫu của BH có mục điều chỉnh giảm đó, bạn đưa vào chổ ấy.
good luck

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Điều chỉnh giảm bạn chưa bao chừ thấy thì sao ai thấy được nhỉ?

Cái điều chỉnh mức lương tham gia BHXH, trước đây DN của mình (Công Ty Cổ Phần Scitec) có làm việc này do lúc đầu (1983), mức lương tham gia BHXH là công ty mua theo tổng thu nhập, mãi những năm 1999-2006 làm ăn thua lỗ, có làm công văn xin mua theo mức lương cơ bản. Và đã được cơ quan BHXH Quận 1 chấp thuận vấn đề này sau khi tham khảo các báo cáo tài chính của DN.

Nhà nước đã điều chỉnh tăng mức lương do chỉ số giá sinh hoạt ngày 1 đắt đỏ, còn DN ngại đóng/tham gia chi phí BHXH nhiều. Phải tuân thủ theo pháp lệnh của Nhà nước để thi hành thôi. Giải pháp: kham không nổi thì DN xin giã từ cuộc chơi, giải thể DN lấy tiền gởi ngân hàng mà sống qua ngày vậy.

À hỏi nhỏ nè, Giám đốc mức lương 2.870 lầy gì sống nhỉ? Một bó rau muông giờ giá bao nhiêu rồi?

H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
1 bó rau muống 3500 k, là giá sinh viên anh ạ! :D
Cho em hỏi tí, khi DN đóng BH hộ một người trong gia đình của người lao động ( không phải là lao động trong công ty), thì phần đó mình treo qua thu hộ nộp hộ nhỉ, TK 3388 và 1388

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
1 bó rau muống 3500 k, là giá sinh viên anh ạ! :D
Cho em hỏi tí, khi DN đóng BH hộ một người trong gia đình của người lao động ( không phải là lao động trong công ty), thì phần đó mình treo qua thu hộ nộp hộ nhỉ, TK 3388 và 1388

Đâu có được nộp hộ đâu. Bạn vẫn cho người đó vào danh sách lao động và có trả lương nếu có đóng bh cho họ chứ.

H

hoangthanhtam84

Guest
16/8/11
1
0
1
39
Hà Nội
Ðề: Thủ tục điều chỉnh tăng mức đóng Bảo hiểm như thế nào?

Chào các anh chị
Em đã đọc bài viết của các anh chị về việc điều chỉnh tăng, giảm mức lương tham gia đóng BH. Công ty em cũng vậy em vừa đăng ký song thủ tục tham gia BHXH lần đầu cho DN vào đầu tháng 12, sang tháng 1/2012 Sếp nói điều chỉnh lại mức lương tham gia đóng BH cho toàn bộ CBCNV trong công ty. Xin hỏi các anh chị em sẽ làm lại quyết định về việc điều chỉnh giảm mức lương và hệ thống thang bảng lương mới áp dụng từ 1/1/2012 như Bác Kế toán Già Gân, vậy em có cần phải đăng ký lại hệ thống thang bảng lương mới hay không ạ?

P

pacoc2011

Sơ cấp
1/8/11
6
0
0
bien hoa-dong nai

Anh chị cho em hỏi bên công ty em bữa giờ chưa làm tăng lương bảo hiểm Xh, bât giờ em làm tăng có được không? Nếu bây giờ em làm tăng thì không làm tăng cho tháng 01/2012,
Còn sang năm 2012 mức đóng BHXH cũng tăng lên 30.5% vậy em có phải làm mẫu 03a để chỉnh tăng tỷ lệ đóng không hay là tự BHXH tăng
Còn việc gai hạn thẻ BHXH có phải hôm nay (20/12) là hạn chót gia hạn thẻ không, nếu gia hạn trễ có sao không?
Giúp em với, em đang rối không biết làm sao?

K

Kimminhoo

Guest
25/11/09
3
0
0
Binh tân

Mình biết cách đăng ký thang lương như hình vẽ của "Kế toán già gân" nhưng cho mình hỏi thêm là nếu công ty đóng bảo hiểm theo lương thực tế thì sao? Ví dụ T06/2011 lương là 5.000.000đ, và đóng bảo hiểm trên 5triệu. Nhưng T10/2011 lương là 8.000.000đ và cũng đóng trên mức lương này (chứ ko theo bậc gì hết) thì thang lương sẽ như thế nào?

nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh

oánh dấu vào đây đọc tiếp...........................

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cả nhà cho e hỏi, sang tháng 1/2013 là e định thay đôỉ mức lương đóng BH cao hơn, nghĩa là mưcs lương cơ bản tăng, bác nào có kinh nghiêm chỉ e vơí về mẫu biểu thủ tục, và e có phải ra phòng LĐ đăng ký lại không, khi e làm đăng ký tại phòng LĐ e đã ghi rõ là thời gian tăng là 1 năm thì sẽ tăng lương 1 lần

V

vuthily

Sơ cấp
7/11/08
19
0
0

Mình thấy thay đổi mức đóng sẽ là quyết định tăng lương( tăng mức lương cơ bản), hợp đồng lao động( phụ lục hợp đồng) và mẫu D02-TS 02 bản thì phải, tớ cũng chưa ra phòng BHXH nên thấy thủ tục hình như có thía

N

nmnk

Sơ cấp
14/5/07
17
0
1
tphcm

Anh chị cho em hỏi thủ tục để làm hồ sơ tăng lương cho nhân viên công ty 2013, có cần phaỉ mỗi người 1 quyết định không?, vì trước tháng 4/2012 em làm thủ tục tăng lương, thì chỉ cần : quyết định tăng lương + danh sách nhân viên đính kèm thôi. Nhưng trên băng kê 103 THU, thì tại mục tăng lương, ghi là mỗi người 1 bản sao quyết định điều chỉnh lương? ( là mình phải làm 1 tờ quyết định cho từng người một ?).
Và còn việc thang bảng lương. Lúc mới thành lập, thì bên công ty em làm thang bảng lương theo bậc. nhưng do làm ăn khó khăn, nên giờ giám đốc bảo có thể thay đổi thang lương, là theo qui định mức đóng của lương qui định của nhà nước không ạ. Nhờ anh chị trả lời giúp. Cám ơn.

T

thu.thuy

Guest
9/6/15
1
0
1
38
mấy bạn cho mình hỏi?
Mình đăng ký BH tháng 7 năm 2014 (mức lương tối thiểu theo 2014)nhưng chưa đóng, đến nay t5/2015 mình muốn tăng mức đóng BH từ tháng 5 theo mức lương tối thiểu 2015 thì thủ tục như thế nào??

M

Mary90

Sơ cấp
25/12/10
22
0
1
Đà Nẵng
mọi ng cho mình hỏi chút ạ:
hiện tại năm 2015 mình đang đăng ký bhxh cho 1 số ng lđ với mức lương đóng bh là 3.000.000 (vùng 2: lương tối thiểu: 2.750.000). nhưng mình đọc thấy năm 2016 lương tối thiểu là 3.100.000 vậy mình có cần làm thủ tục điều chỉnh gì không ạ?
thanks!

K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33
có tiền bối nào giúp em lập thang bảng lương với khôg ak ? help me

K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33
mọi ng cho mình hỏi chút ạ:
hiện tại năm 2015 mình đang đăng ký bhxh cho 1 số ng lđ với mức lương đóng bh là 3.000.000 (vùng 2: lương tối thiểu: 2.750.000). nhưng mình đọc thấy năm 2016 lương tối thiểu là 3.100.000 vậy mình có cần làm thủ tục điều chỉnh gì không ạ?
thanks!
chào bạn ,bạn đã làm xong vụ này chưa vậy?

• Like
Reactions: ngabg88

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA