Trích khấu hao máy xúc, máy ủi

• Thread starter Taudien
  • Ngày gửi
T

Taudien

Sơ cấp
12/1/10
10
0
1
38
Quang Ninh
Các anh chị ơi cho em hỏi chút!
Đối với máy xúc, máy ủi mua về để phục vụ xây dựng thì nên trích khấu hao theo phương pháp nào thì hợp lý ạ? Em đang trích khấu hao theo phương pháp đường thẳng nhưng lại xảy ra tình trạng là: tháng nào cũng trích một giá trị nhất định trong khi thi công một công trình thì có phải sử dụng máy xúc ủi đó trong suốt cả công trình đâu. Với lại khi kết thúc công trình mà ko có công trình tiếp theo ngay lập tức để chuyển nó sang thì em có được vẫn trích khấu hao nó không hay em lại phải dừng trích khấu hao? Các anh chị hướng dẫn giúp em với. Em cũng mới làm kế toán xây dựng nên ko biết nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangkhoidlk2

Trung cấp
9/3/09
68
0
6
37
Hà Nội
theo tớ nghĩ thì tính nhất quán trong kế toán yêu cầu bạn trích khấu hao theo cùng 1 phương pháp ít nhất trong 1 năm tài chính. vì thế dù máy của bạn không làm trong 4 tháng cuối năm chẳng hạn bạn vẫn phải trích khấu hao chứ. Tớ xem mấy công ty xây dựng, họ vẫn trích khấu hao theo pp đường thẳng với cái máy xúc đấy. :) Có ace nào có ý kiến j ko nhỉ?

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Đối với máy xúc, máy ủi mua về để phục vụ xây dựng thì nên trích khấu hao theo phương pháp nào thì hợp lý ạ? Em đang trích khấu hao theo phương pháp đường thẳng nhưng lại xảy ra tình trạng là: tháng nào cũng trích một giá trị nhất định trong khi thi công một công trình thì có phải sử dụng máy xúc ủi đó trong suốt cả công trình đâu. Với lại khi kết thúc công trình mà ko có công trình tiếp theo ngay lập tức để chuyển nó sang thì em có được vẫn trích khấu hao nó không hay em lại phải dừng trích khấu hao? Các anh chị hướng dẫn giúp em với. Em cũng mới làm kế toán xây dựng nên ko biết nhiều.

Máy móc phục vụ cho công trình nào thì tất nhiên phải trích khấu hao cho công trình đó rồi, bạn căn cứ vào Giấy điều động máy móc thiết bị, phương tiện vận tải, Biên bản bàn giao máy móc thiết bị làm căn cứ thời gian tính khấu hao.
Theo luật thì bạn phải trích khấu hao tất cả máy móc thiết bị hiện có tại cty, trừ một số trường hợp quy định tại thông tư 203.
Bạn định chỉ khi sử dụng máy mới tính, còn khi không sử dụng thì ngừng tính sao?

T

thutd

Guest
27/4/10
6
0
0
35
Binh duong
theo ý kiến của mình thì cũng giống mấy bạn. Vì mình cũng đang làm bên kế toán xây dựng chuyên về máy xúc máy ủi. Tháng nào mình cũng trích khấu hao 1 số tiền nhất định bạn àh.có gì liên lạc với mình theo sdt 01698394725 mình sẽ bàn thêm về vấn đề này nhé

T

TrinhLTT

Guest
theo ý kiến của mình thì cũng giống mấy bạn. Vì mình cũng đang làm bên kế toán xây dựng chuyên về máy xúc máy ủi. Tháng nào mình cũng trích khấu hao 1 số tiền nhất định bạn àh.có gì liên lạc với mình theo sdt 01698394725 mình sẽ bàn thêm về vấn đề này nhé
Mình cứ trích khấu hao theo đường thẳng là tốt nhất, đừng băng khoăng gì hết.
Ngoài ra mình cũng có thể trích khấu hao theo sản lượng, nhưng phương pháp này rất khó xác định, gây phiền hà cho dân kế toán nên ít được sử dụng.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Thông thường tính theo PP đường thẳng, nếu không có công trình thì cho vào 811

Nếu bạn muốn khi nào phục vụ công trình mới tính KH thì hãy đăng ký với cơ quan quản lý nhé (thuế). Còn bạn ko đăng ký mà ko tính là trai quy định

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA