Thủ tục chốt sổ bảo hiểm và nâng lương cơ bản đối với người đã nghỉ việc ở cty, quá 1 năm và quay lạ

• Thread starter Black night
  • Ngày gửi
B

Black night

Guest
Em chào các anh chị trong diễn đàn!
Em là mem mới, cũng là người mới ra làm, e có một thắc mắc, muốn nhờ các anh chị giải thích giùm em, sớm nha anh chị, e đang cần gấp, em thanks các anh chị nhiều lắm.
Cty em có trường hợp như sau:
1. Anh A nghỉ việc ở cty từ tháng 7/2010, nhưng bên công ty lại chưa chốt sổ bảo hiểm cho anh A, nên trên hệ thống anh A vẫn còn đang tham gia bảo hiểm bên cty. Anh A quay lại cty làm việc từ tháng 8/2011, nên lương căn bản của anh A vẫn đang ở mức 1tr của năm 2009 (chưa làm nâng lương)
2. Chị B là nhân viên công ty, nghỉ việc bắt đầu từ tháng 7/2011, lương căn bản vẫn đang ở mức 1,2tr, nên phải khai báo lại lương căn bản.
Em muốn hỏi: khi làm thủ tục chốt sổ bảo hiểm cho chị B, nhưng anh A vẫn chưa có chốt sổ, và anh A muốn tham gia bảo hiểm tiếp. Các thủ tục bây giờ, để giải quyết nhanh chóng chốt sổ bảo hiểm cho chị B là như thế nào? Vì cả anh A và chị B đều đang nợ trên hệ thống từ tháng 9/2010 đến nay.
Anh A muốn chốt sổ bảo hiểm từ tháng 7/2010 và đóng lại từ tháng 10/2011, vậy có làm nâng lương cho anh A và chị B cùng một lúc không? Có chốt của anh A trước, mới chốt được chị B hay sao? VÀ nếu chốt sổ bảo hiểm cho anh A, có phải đóng số nợ của anh A không? do thời điểm đó anh A đã nghỉ việc ở cty? Vì nợ nên họ nói phải đóng tiền, mới chốt sổ được, vậy có phải đóng cả tiền nợ của anh kia không? trong khi anh muốn chốt sổ từ tháng 7/2010? Anh chị giúp em với!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Em chào các anh chị trong diễn đàn!
Em là mem mới, cũng là người mới ra làm, e có một thắc mắc, muốn nhờ các anh chị giải thích giùm em, sớm nha anh chị, e đang cần gấp, em thanks các anh chị nhiều lắm.
Công ty em có 1 chị đã nghỉ làm được 3 tháng, em đang làm chốt sổ bảo hiểm, nhưng lương của chị bên công ty lại không làm nâng lương căn bản nên bây giờ bị trả hồ sơ, lương hiện tại đang là 1,2tr, làm nâng lương căn bản nữa, có 1 anh làm trong cty, cũng đã nghỉ làm từ năm 7/2010, nhưng đến giờ anh quay lại làm việc, nhưng sổ bảo hiểm của anh lại chưa có chốt. Bây giờ khi em làm chốt sổ cho chị, lại bị vướng sổ bảo hiểm của anh chưa chốt, họ nói phải về làm nâng lương căn bản, nhưng em không hiểu nếu anh đó có quyết định nghỉ việc, em lên làm chốt lại sổ bảo hiểm cho anh từ tháng 7/2010 thì e có phải làm nâng lương căn bản cho anh đó cùng với chị không? hay là em làm chốt sổ của a trước, rồi mới làm nâng lương cho chị kia được ạ? Bên cty em vẫn còn đang nợ tiền bào hiểm của 2 người, từ tháng 9/2010, cái này em không có biết là nợ nên họ nói phải đóng tiền, mới chốt sổ được, vậy có phải đóng cả tiền nợ của anh kia không? trong khi anh muốn chốt sổ từ tháng 7/2010? Anh chị giúp em với!
Bạn đặt câu hỏi ko rành mạch gì hết anh chị gì mà tùm lum vậy,câu nào ra câu đó chứ.
1.Chị nghĩ đc 3 tháng mình đếm ngược thì chị ấy bắt đầu nghỉ(6,7,8) như vậy mức lương cơ bảng 1.2tr thấp so với ND108 lương cơ bảng là 1.350.000(vùng 1),bạn phải làm điều chỉnh mức đóng và truy thu phần đó(từ tháng 01->5/2011).
2.Bạn phải nộp số tiền BH còn nợ thì mới làm thủ tục chốt sổ được.

B

Black night

Guest
Hix, để em nói lại nhé!
1. Anh A nghỉ việc ở cty từ tháng 7/2010, nhưng bên công ty lại chưa chốt sổ bảo hiểm cho anh A, nên trên hệ thống anh A vẫn còn đang tham gia bảo hiểm bên cty. Anh A quay lại cty làm việc từ tháng 8/2011, nên lương căn bản của anh A vẫn đang ở mức 1tr của năm 2009 (chưa làm nâng lương)
2. Chị B là nhân viên công ty, nghỉ việc bắt đầu từ tháng 7/2011, lương căn bản vẫn đang ở mức 1,2tr, nên phải khai báo lại lương căn bản.
Em muốn hỏi: khi làm thủ tục chốt sổ bảo hiểm cho chị B, nhưng anh A vẫn chưa có chốt sổ, và anh A muốn tham gia bảo hiểm tiếp. Các thủ tục bây giờ, để giải quyết nhanh chóng chốt sổ bảo hiểm cho chị B là như thế nào? Vì cả anh A và chị B đều đang nợ trên hệ thống từ tháng 9/2010 đến nay.
Anh A muốn chốt sổ bảo hiểm từ tháng 7/2010 và đóng lại từ tháng 10/2011, vậy có làm nâng lương cho anh A và chị B cùng một lúc không? Có chốt của anh A trước, mới chốt được chị B hay sao? VÀ nếu chốt sổ bảo hiểm cho anh A, có phải đóng số nợ của anh A không? do thời điểm đó anh A đã nghỉ việc ở cty?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA