Hao mòn tài sản cố định vô hình

• Thread starter Huongdn
  • Ngày gửi
H

Huongdn

Sơ cấp
13/7/09
35
0
6
HCM
Các bác cho e hỏi là hao mòn TSCĐ vô hình là bao nhiêu. Cách xác định như thế nào. Em đọc trong QĐ 32 ko thấy nói gì về TSCĐ VH cả. Thân cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Câu hỏi của bạn chẳng rõ ràng, cụ thể gì cả
Các bác cho e hỏi là hao mòn TSCĐ vô hình là bao nhiêu. Cách xác định như thế nào. Em đọc trong QĐ 32 ko thấy nói gì về TSCĐ VH cả. Thân cả nhà.
Hao mòn TSCĐ vô hình là bao nhiêu? ---> cái gì là bao nhiêu? Hao mòn cái gì?
Bạn viết cứ như đang spam bài vậy đó

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Bạn đọc thông tư 203 nhé. Giá trị hao mòn thì bạn phải nói cụ thể là giá trị hao mòn của cái gì thì mọi người mới giúp bạn được. Thân,

H

Huongdn

Sơ cấp
13/7/09
35
0
6
HCM
Cám ơn bạn Phuonghuyen 20 nhé, nhưng TT 203 chỉ áp dụng cho DN, còn nếu mình là đơn vị hành chính sự nghiệp thì sao.TSCĐ vô hình mình hỏi chăng hạn như: các phần mền máy tính, phần mền hỗ trợ kế toán, phần mền nội bộ....

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
HMTSCĐ vô hình tùy theo tính chất, đăng trưng riêng của TS mà đơn vị tự áp dụng vào thôi.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Mình ko nhỡ rõ là TT bao nhiêu, nhưng có một cái mới quy định năm 2006 về tài sản cho HCSN có mà. Hình như cái TT32 thì phải

T

thuyhyn

Sơ cấp
29/9/11
13
0
0
hà nội
Thân. mình xin phép được đóng góp ý kiến: khấu hao TSCD HH hay VH là nghiệp vụ của DN nhằm mục đích thu hồi vốn đã đầu tư (trên 1 năm) vào Tài sản. Thời gian và cách thức tiến hành khấu hao ntn là tuỳ thuộc vào tình hình sử dụng TS cũng như lợi ích mà TSCD đó mang lại. Trên phương diện kế toán, thời gian khấu hao ngắn hay dài là do BGD của DN quyết định trên cơ sở đó. Không có quy định nào "bắt buộc" DN phải trích khấu hao bao nhiêu năm. Như vậy DN có thể chọn 1 trong 3 pp khấu hao. Về phương diện thuế (cụ thể là thuế TNDN), hiện nay cơ quan quản lý thuế đang quy địch khung khấu hao theo QD 206. Bạn có thể download văn bản này trên mạng internet xuông và áp dụng theo khung đó nếu như không muốn có sự điều chỉnh khi khai thuế TNDN.
Theo mình thì bạn cứ thực hiện khấu hao ntn phù hợp với DN mình là được (bởi kế toán không chỉ phục vụ cho mục đích thuế). Còn khi kê khai thuế TNDN hàng quý (năm) bạn sẽ tính "các khoản chênh lệch tạm thời" sao cho phù hợp với quy định của luật thuế và các văn bản hiện hành (như TT206).
Cảm ơn câu hỏi của ban. Thân !

xin lỗi bạn, mình đính chính lại một chút: không phải là TT206 và là Q Đ 206. Tuy nhiên hiện nay việc quản lý vả trích khầu hao TSCD đang được cơ quan thế quản lý và hướng dẫn theo Thông tư 203. Bạn có gắng download về và nghiên cứu. Sorry and Thanks !!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA