Hướng dẫn kê khai thuế GTGT và các báo cáo Cho Cty mới thành lập

• Thread starter bongnguyen
  • Ngày gửi
B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hathuy271

hathuy271

Hand by hand
thành lập tháng 8, thì báo báo tháng 8: kê khai thuế GTGT tháng 8, hạn nộp 20/9.
Tháng 10 nộp kê khai thuế tháng 9, báo cáo tình hình sd hoá đơn quý 3, TNDN quý 3, TNCN ( nếu p/s) hạn nộp 20/10
Không có p/s nộp tờ khai trắng

B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào bạn
Cty bạn thành lập vào tháng 8, bạn xem lại trên Biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế có ghi ngày DN chính thức đi vào hoat động, nếu ngày này nằm trong tháng 8 mà đến hết tháng 9 bạn vẫn chưa nộp bc thuế GTGT hàng tháng (mặc dù ko phát sinh gì cả) thì chắc chắn cơ quan thuế sẽ gửi CV đến cty bạn yêu cầu nộp bổ sung và chịu phạt. Thân.

AN ĐÔNG CENTER HOTEL
14-16 Su Van Hanh St.,Ward 9, Dist.5, Ho Chi Minh City
Tel - Fax: (84.8) 39380003 - (84.8) 39380002
Email: info@andongcenter.com
Website: An Dong Center Hotel

Sửa lần cuối:
B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
ah`. Cty mới chỉ nộp thuế môn bài ngay sau khi nhận được giấy phép ĐKKD thôi ạ. Cty em không nhận được CV yêu cầu nào cả ạ. Trong trường hợp phải nộp phạt thì số tiền là bao nhiêu ạ?
Không có nộp phạt gì đâu, bạn làm công văn gửi lên thuế nói về tình hình cty mới bắt đầu hoạt động nên xin được bổ sung báo cáo thuế tháng 08 đúng luật quy định, đem lên nộp thuế đóng dấu là xong thôi, không có gì đâu bạn àh

K

kukumalu20989

Guest
29/5/11
15
0
0
34
Hà Nội
ah`. Cty mới chỉ nộp thuế môn bài ngay sau khi nhận được giấy phép ĐKKD thôi ạ. Cty em không nhận được CV yêu cầu nào cả ạ. Trong trường hợp phải nộp phạt thì số tiền là bao nhiêu ạ?

Công ty bạn thành lập tháng 8 thì sang tháng 9 bạn phải nộp tờ khai thuế GTGT hạn cuối là 20/9 ( kể cả doanh nghiệp của bạn ko phát sinh cái gì cả). Đến bây h bạn nộp tờ khai thì sẽ phải chịu phạt. tính đến thời điểm này công ty nộp quá từ 10 đến 20 ngày thì bạn phải nộp phạt là 1.100.000d. nếu phải làm biên bản, bạn ghi thêm lý do để mong được giảm nhẹ thì có thể sẽ giảm bớt tiền phạt xuống (hình như có thể giảm 220.000d, còn hơn thì mình ko rõ). Công ty mình thành lập cuối tháng 6, cái tờ khai tháng 7 mình cũng bị chậm ( cty mình cũng ko phát sinh cái gì cả) nên vừa nhận được quyết định xử phạt. Nếu bạn muốn biết chắc chắn, thì lên chi cục thuế, gặp trực tiếp người quản lý thuế Công ty bạn. Họ sẽ hướng dẫn cho bạn. Chứ bây h bạn ko làm. Chờ đến khi CV của thuế xuống thì ko biết số tiền bạn sẽ phải nộp phạt là bao nhiêu nữa. hxhx. Chúc bạn làm tốt na!

Cái thủ tục làm việc ban đầu với cơ quan thuế, bạn cũng nên hỏi rõ người quản lý thuế trực tiếp công ty của bạn. Vì tùy theo mỗi chi cục thuế có yêu cầu. Có nơi thì cần, có nơi thì không. Ví dụ như bên mình là bên quận Đống Đa, thủ tục đấy họ ko yêu cầu nên mình ko phải làm biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế.

Sửa lần cuối:
B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest
Hi! Nói chung phép vua thua lệ làng! bạn lên gặp trực tiếp quản lý của mình !

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Công ty mình Do chi cục thuế Cầu giấy quản lý. khi ra nộp thuế môn bài cũng không thấy họ làm Biên bản làm việc gì cả. Ma bây giờ mới nộp báo cáo tháng 8 có phải làm giải trình hay cong văn gì không ạ? hay em cứ nên nộp rồi nói với CQ thuế. Liệu họ có nhận không ạ?
Thời gian đã trễ mà bạn còn do dự.Bạn làm công văn xin nộp bổ sung và kèm theo tờ khai thuế tháng 08 nộp

B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
K

kukumalu20989

Guest
29/5/11
15
0
0
34
Hà Nội
Thời gian đã trễ mà bạn còn do dự.Bạn làm công văn xin nộp bổ sung và kèm theo tờ khai thuế tháng 08 nộp
MÌnh nghĩ bạn mang lên chi cục thuế rồi xin họ lập cái biên bản, có cái biên bản bạn mang đi nộp tờ khai. Chứ cái công văn giải trình đấy ko có tác dụng. Vì mình vừa làm xong, mình cũng làm công văn giải trình di mình nhận dấu muộn nên nộp tờ khai muộn, nhưng họ ko chấp chận và kêu đây là lỗi do cty mình. Trừ khì bạn có lý do không phải do công ty mình thì bạn làm công văn giải trinhg. Nhưng mình nói trước dù có làm công văn giải trình thì bạn vẫn sẽ bị lập BB đấy, cái công văn chỉ làm giảm nhẹ tình tiết thui

D

ditimmatkhau

Guest
8/5/11
3
0
0
Hà nội
Bạn lên chi cục thuế, gặp trực tiếp cán bộ thuế quản lý công ty mình, xin ý kiến, rồi lựa mà làm theo, thế là xong!

B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
K

kukumalu20989

Guest
29/5/11
15
0
0
34
Hà Nội
Em có lên nhưng gặp thấy khó quá, không phải vì mình ngài gì mà... Em chưa kịp hỏi thì đã ra vẻ này nọ, bắt bẻ. Em thấy họ cậy quyền quá nên chẳng hỏi nữa đi về luôn. Em nghĩ lên diễn đàn nhờ các em chị chỉ giáo giúp chắc thấy thoải mái hơn nhiều.

Đúng mà bạn, chỗ mình cũng vậy đó, nhưng theo mình bạn làm như mình nói đi. Vì mình cũng vừa làm xong. Công ty cung mới thành lập. Thế lý do công ty bạn nộp muộn là gì?

B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
K

kukumalu20989

Guest
29/5/11
15
0
0
34
Hà Nội
Cty mình mới thành lập, chưa hoạt động gì cả ạ. nên chưa có gì phát sinh ạ. bạn có công văn xin nộp bổ sung không cho mình với. Mình cũng mới làm kế toán, nên cũng chưa hiểu biết nhiều. Đọc tìm mà thấy nhiều luật và thông tư quá.

Công ty tớ cũng là một công ty mới thành lập đến nay là được 3 tháng, đã có phát sinh đâu nhưng vẫn phải nộp tờ khai. Chứ cái công văn nộp bổ sung thì mình ko có. hxhx.

Mình chỉ đi làm biên bản nộp phạt và nộp tờ khai. Có làm cái công văn giải trình nhưng cũng ko có tác dụng :(

B

bongnguyen

Guest
29/1/10
32
0
0
ha noi
--------------------

Sửa lần cuối:
K

kukumalu20989

Guest
29/5/11
15
0
0
34
Hà Nội
Công ty mình thuộc chi cục thuế Quận Đống Đa. Mình vừa nộp 1.100.000d hxhx. Bạn để càng lâu tiền càng tăng đấy. Mình mà nhanh chân 1 tí là mình mất có 550.00 thui, nhưng mình để quá mất 10 ngày :( Nếu có lập BB bạn ghi thêm lý do vào thì sẽ được giảm nhẹ

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Thường chi cục quản lý rắc rao hơn là cục, trường hợp cty mình cũng thành lập và nộp báo cáo trễ vì chưa đi vào hoạt động chính thức nên không có phạt.Bạn cứ mạnh dạn gặp người quản lý, họ sẽ hướng dẫn.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA