Hỏi về TNCN cho công ty mới thành lập

• Thread starter ngoccy
  • Ngày gửi
N

ngoccy

Guest
6/1/11
12
0
1
36
Hà Nội
Công ty em mới thành lập..e cũng mới vào chưa nắm rõ tình hình..nhưng chỉ thấy hàng quý thì chị kế toán trưởng ( làm ngoài ) gửi cho tờ giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước để em xuống ngân hàng nộp thuế TNCN..xin hỏi có cần phải đến cơ quan thuế để nộp tờ khai của từng người không ạ..em nghe nói những người mới ( không vào làm từ đầu tháng 1 ) thì phải tự đi quyết toán thuế TNCN ạ..thế những người này hàng tháng em đã trích thuế TNCN và nộp đi mất rồi thì phải làm sao ạ..hix

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Công ty em mới thành lập..e cũng mới vào chưa nắm rõ tình hình..nhưng chỉ thấy hàng quý thì chị kế toán trưởng ( làm ngoài ) gửi cho tờ giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước để em xuống ngân hàng nộp thuế TNCN..xin hỏi có cần phải đến cơ quan thuế để nộp tờ khai của từng người không ạ..em nghe nói những người mới ( không vào làm từ đầu tháng 1 ) thì phải tự đi quyết toán thuế TNCN ạ..thế những người này hàng tháng em đã trích thuế TNCN và nộp đi mất rồi thì phải làm sao ạ..hix

Làm công việc kế toán, thuế thì nên căn cứ vào các văn bản Luật, Thông tư để áp dụng trong công việc.

Đối với việc thực hiện kê khai thuế và Quyết toán Thu nhập cá nhân, bạn nên tìm đọc tham khảo TT 28/2011 và TT 84/2008 về thuế TNCN, các Thông tư hướng dẫn bổ sung TT 84.

Bạn chịu khó đọc để hiểu sâu hơn vấn đề bạn hỏi. Nếu còn vướng mắc thì hãy hỏi nhé.

N

ngoccy

Guest
6/1/11
12
0
1
36
Hà Nội
Hix..mình cũng mới vào nghề..chưa rành lắm đâu..nhưng mà bạn phải lên cơ quan thuế để mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN..thủ tục thế nào thì trên này cũng có..bạn search trên google cũng ra..cuối năm thì mọi người phải tự đi quyết toán thuế TNCN ( vì chưa làm đủ một năm ở công ty ) dựa vào biên lai chứng từ khấu trừ thuế TNCN mà đơn vị bạn mua..còn TNCN bạn hàng tháng vẫn cứ trích thôi..và nộp lên kho bạc..còn kê khai thì thuế TNCN của từng người thì cuối năm mới làm..mã số thuế thì bạn lên mạng đk cũng đc..có phần mềm đấy..rồi bạn in ra lên nộp trên thuế để họ xác nhận là đã đk mst..hix..mình chỉ bít vậy thoai