Sản xuất đá xây dựng không qua khai thác đá có phải nộp thuế tài nguyên và phí môi trường không?????

• Thread starter htlinh
  • Ngày gửi
htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
Công ty mình có một trạm nghiền đá, trong tháng 10 này sẽ tiến hành sản xuất đá để bán và phục vụ xây dựng.
Nếu bên mình lấy nguyên liệu đá đầu vào từ việc khai thác khoáng sản thì mình sẽ phải xin cấp Giấy phép khai thác và Quyết định cho thuê đất (Có thời hạn)và nộp thuế tài nguyên, phí môi trường.
Nhưng nếu bên mình không phải khai thác đá mà tận dụng đá của một công trình khác dư thùa thì mình có phải nộp thuế hay phải làm những thủ tục gì?(đá thừa do nổ mìn của một công trình khác ( công trình đường giao thông, khai phá đất đá, ....)
Giả sử bên mình ko phải mất phí khai thác thăm dò ban đầu, thì chi phí lúc này chỉ có chi phí vận chuyển đá thải của công trình kia, chi phí nhân công vận hành trạm nghiền, khấu hao máy móc... thôi đúng ko? Sau này tất cả các chi phí này sẽ tập hợp vào 154 để tính giá thành của đá thành phẩm theo tỷ lệ từng loại đá sản xuất ra.
Mình chưa làm trong lĩnh vực này bao giờ nên không có kinh nghiệm, tất cả những gì trên đây là đúc kết của mình sau khi tập hợp một số bài viết có liên quan đến khai thác khoáng sản.
Rất mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ kinh nghiệm và có ý kiến nhận xét. Cảm ơn các bạn!!

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA