Phạt vi phạm hợp đồng hoạt động chuyển nhượng bất động sản

• Thread starter hangxomtotbung
  • Ngày gửi
H

hangxomtotbung

Sơ cấp
18/6/08
6
0
1
Hải Phòng
Em có một câu hỏi về chuyển nhượng bất động sản thế này, các bác giúp em với ạ!
A là một doanh nghiệp không kinh doanh trong lĩnh vực bất động sản. A có một mảnh đất đang theo dõi trên TK 213, giờ muốn bán. Giả sử là mảnh đất ý đủ điều kiện để bán nhé!
A đã ký hợp đồng chuyển nhượng với B, giá chuyển nhượng là 5 tỷ, nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng thì A bị phạt 1 tỷ.
Sau khi ký hợp đồng với B, A lại thỏa thuận được với C là sẽ bán được mảnh đất trên với giá 7 tỷ. A hủy hợp đồng với B, chịu phạt 1 tỷ, thực hiện giao dịch với C theo hợp đồng mới với giá 7 tỷ.
Theo thông tư 130 về thuế TNDN, phải tính thuế riêng cho hoạt động chuyển nhượng bất động sản. Khi tập hợp chi phí để tính thuế TNDN, A đã tính luôn cả 1 tỷ bị phạt kia vào chi phí hợp lý. Như thế có đúng không ạ?
Quan điểm của em là: khoản vi phạt kia không góp phần tạo nên giá trị của mảnh đất, nên không tính vào giá vốn của mảnh đất ấy. Khoản phạt này chỉ tính vào chi phí hợp lý của hoạt động kinh doanh thông thường thôi. Em đã đọc Thông tư 130, nhưng lại không nói rõ về cái này.
Em đang bế tắc quá, :wall: các bác giúp em với ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuấn Khanh

Guest
3/7/07
6
0
1
Binh Duong
Theo mình nghỉ :
01 tỷ tiền phạt hợp đồng tính vào chi phí khác - TK 811 và đưa vào chi phí tính thuế TNDN chung cho toàn DN.

H

hangxomtotbung

Sơ cấp
18/6/08
6
0
1
Hải Phòng
em đã hỏi được rồi bác ạ. Cái chi phí này không tạo nên giá vốn của hoạt động chuyển nhượng, nhưng lại là chi phí được trừ khi tính thuế cho hoạt động chuyển nhượng. nó chính là cái "Chi phí khác" đấy ạ. hxhx.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA