hỏi về quy định trong sửa chữa lớn TSCD

• Thread starter duytran0302
  • Ngày gửi
D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội
Cả nhà cho em hỏi có văn bản nào quy định về sửa chữa lớn TSCD ko ạ?
trong đó có quy định là kinh phí sửa chữa được duyệt tối đa bao nhiêu % giá trị TS không?
thanks cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
trong đó có quy định là kinh phí sửa chữa được duyệt tối đa bao nhiêu % giá trị TS không?
thanks cả nhà

Không biết mình nhớ có chuẩn không, nhưng hình như là ko có cái quy định nào

Nó phụ thuộc vào giá cả thị trường về các phụ tùng bạn sửa chữa

Thân

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
thanks cả nhà

Ôi, làm sao mà quy định được hả bạn? Kinh phí sửa chữa do ông chủ công ty của bạn duyệt (Quy chế chi tiêu nội bộ), chứ nhà nước làm sao làm đi quản mấy việc đấy. Thắc mắc của bạn là gì mà hỏi như thế, bạn nêu lên đây để mọi người góp ý kiến.

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Chỉ có cái này tại TT203.2009:
Điều 7. Đầu tư nâng cấp, sửa chữa tài sản cố định:
2. Các chi phí sửa chữa tài sản cổ định không được tính tăng nguyên giá TSCĐ mà được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm.
Đối với những tài sản cố định mà việc sửa chữa có tính chu kỳ thì doanh nghiệp được trích trước chi phí sửa chữa theo dự toán vào chi phí hàng năm. Nếu số thực chi sửa chữa tài sản cố định lớn hơn số trích theo dự toán thì doanh nghiệp được tính thêm vào chi phí hợp lý số chênh lệch này. Nếu số thực chi sửa chữa tài sản cố định nhỏ hơn số đã trích thì phần chênh lệch được hạch toán giảm chi phí kinh doanh trong kỳ.
Còn tớ chưa thấy có quy định nào khống chế chi phí tối đa bao nhiu % giá trị TS cả, quan trọng là dự toán và thực chi thuyết phục, hợp lý là ok mà.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nếu muốn tìm văn bản thì chỉ cần lưu ý:
Thông tư 130/2008/TT-BTC để biết chi phí sửa chửa là chi phí hợp lý để khấu trừ thuế TNDN nếu đầy đủ hóa đơn chứng từ
Thông tư 203/2009/TT-BTC về quản lý khấu hao tài sản:khoản điều 7 để biết cách phân bổ chi phí sửa chữa nâng cấp
Thế thôi, ai biết văn bản nào liên quan thì post tiếp đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA