Giá vốn trong xây dựng

• Thread starter Taudien
  • Ngày gửi
T

Taudien

Sơ cấp
12/1/10
10
0
1
38
Quang Ninh
Các anh chị cho em hỏi chút về giá thành trong xây dựng với!

Khi ký một hợp đồng xây dựng thì căn cứ vào bản dự toán để mua vật tư xuất cho công trình thi công. Nhưng khi quyết toán công trình thì trên bản quyết toán khối lượng vật tư có khác so với dự toán ( khối lượng vật tư quyết toán lớn hơn hoặc nhỏ hơn so với dự toán). Như vậy khi hạch toán giá vốn mình phải theo bản quyết toán hay bản dự toán. Nếu lượng vật tư QT nhỏ hơn dự toán thì làm thế nào ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tornado

tornado

Trung cấp
29/7/10
52
0
6
Hà Nội
Thông thường giá trong hợp đồng là giá trị tạm tính thôi.Vì nhiều công trình thời gian thi công kéo dài, phát sinh thêm 1 số hạng mục thì phải điều chỉnh dự toán.
Mình nghĩ là hạch toán theo khối lượng thực tế bạn ạ.

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp
Giá vốn ghi nhận theo giá trị quyết toán, kể cả khối lượng vật tư đưa vào sử dụng bạn cũng phải phản ánh theo thực tế để tính giá thành xây dựng chứ không căn cứ vào khối lượng và giá trị dự toán.

C

congaihaiduong

Sơ cấp
1/1/11
11
0
1
35
hai duong
các bạn ơi, cho minh hỏi ý kiến các bạn nha,
Cuối năm 2010 mình được nhận vào 1 công ty xây dựng, do chị kế toán cũ bầu nên mình đành phải làm BCTC. nhưng phần CP 154 dở dang của các công trình chưa nghiệm thu mình lại KC hết sang 632 hết rùi.các bạn ơi giờ mình phải làm sao?

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Giá vốn công trình XD phải theo khối lượng được quyết toán. Giá vốn khi tính lãi lỗ xác định thuế TNDN phải căn cứ định mức vật tư của BXD

levanton

levanton

Cao cấp
các bạn ơi, cho minh hỏi ý kiến các bạn nha,
Cuối năm 2010 mình được nhận vào 1 công ty xây dựng, do chị kế toán cũ bầu nên mình đành phải làm BCTC. nhưng phần CP 154 dở dang của các công trình chưa nghiệm thu mình lại KC hết sang 632 hết rùi.các bạn ơi giờ mình phải làm sao?

Bạn làm lại, điều chỉnh số sách m BCTC, quyết toán thuế TNDN theo hướng chi phí tương ứng với doanh thu. Nếu có phát sinh thuế TNDN phải nộp cty bạn sẽ bị truy thu và bị phạt chậm nộp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA