Phân công phụ trách kế toán và thủ quỹ

• Thread starter phuonghvtc
  • Ngày gửi
P

phuonghvtc

Guest
13/2/09
14
0
0
38
ha noi
Chào các thành viên của Webketoan!
Mình có một số vấn đề cần mọi người giúp đỡ như sau:
Công ty cổ phần mới thành lập do 6 thành viên góp vốn trong đó một thành viên được bổ nhiệm là tổng giám đốc kiêm chủ tịch hội đồng quản trị và hai thành viên khác được phân công làm thủ quỹ và phụ trách kế toán, như vậy hai vị trí thủ quỹ và kế toán nêu trên có hợp lý hay không, mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Công ty cổ phần mới thành lập do 6 thành viên góp vốn trong đó một thành viên được bổ nhiệm là tổng giám đốc kiêm chủ tịch hội đồng quản trị và hai thành viên khác được phân công làm thủ quỹ và phụ trách kế toán, như vậy hai vị trí thủ quỹ và kế toán nêu trên có hợp lý hay không, mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ.

Căn cứ Luật Kế toán 2003 , trường hợp của bạn thì căn cứ trên để xem bố trí người có hợp lý không.

Sửa lần cuối:
P

phuonghvtc

Guest
13/2/09
14
0
0
38
ha noi
Cám ơn bạn sinhvien1986, theo bạn nói thì việc phân công như vậy là hợp lý nếu họ không có quan hệ bố, mẹ, vợ, con, anh, chị, em ruột với nhau đúng không còn việc họ là người tham gia góp vốn vào cùng một công ty thì không ảnh hưởng đến việc phân công hai vị trí đó.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cám ơn bạn sinhvien1986, theo bạn nói thì việc phân công như vậy là hợp lý nếu họ không có quan hệ bố, mẹ, vợ, con, anh, chị, em ruột với nhau đúng không còn việc họ là người tham gia góp vốn vào cùng một công ty thì không ảnh hưởng đến việc phân công hai vị trí đó.

Trường hợp này vẫn được bạn ơi.

Sửa lần cuối:
hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Công ty bạn mình chỉ có một kế toán kiêm nhiệm luôn thủ quỹ ko được à, vì là cty nhỏ mỗi ngày chỉ thu chi vài nghiệp vụ chẳng lẽ mướn riêng 1 thủ quỹ sao ?

đã làm kế toán thì luật bất thành văn là không được kiêm luôn thủ quỹ bạn nhé, chỉ cần một nghiệp vụ đơn giản: rút tiền ngân hàng về nhập quỹ công ty, nếu kế toán mà kiêm luôn thủ quỹ thì sẽ "nguy hiểm" biết chừng nào, lòng tham con người là vô hạn mà bạn.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Luật và văn bản đều quy định vậy, nhưng thực tế thì đôi khi không phải vậy, công ty ít người (hoặc công ty gia đình) kiêm nhiệm nhiều vị trí, vậy thì xử lý sao đây?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Thực tế rất phổ biến là một người kiêm nhiệm nhiều việc nhưng tới khi có chuyện xảy ra thì cứ theo qui định pháp luật mà phân xử thôi.

becoikt5

becoikt5

Sơ cấp
30/6/09
39
0
0
Hà Nội
Thực tế rất phổ biến là một người kiêm nhiệm nhiều việc nhưng tới khi có chuyện xảy ra thì cứ theo qui định pháp luật mà phân xử thôi.
Vậy làm sao để không xảy ra chuyện khi bắt buộc phải kiêm nhiệm hả bác ?

nguyenluyen icsn

nguyenluyen icsn

Sơ cấp
9/8/11
18
0
0
36
Hưng Yên
hj, Mình cũng là kế toán, công ty mới thành lập lại quy mô nhỏ nên kiêm nhiệm tất cả: từ thuế, thủ quỹ, kho, nv văn phòng ....
hic nếu theo luật thì thuê ngoòi nữa thì lãng phí wá vì công ty nhỏ mà

B

BeLamAnh

Sơ cấp
13/9/10
16
0
1
40
hn
Trường hợp này hợp lệ mà bạn.Theo luật thì tuy người này góp vốn nhưng cũng như người được bổ nhiệm tổng giám đốc họ được bổ nhiệm chức vụ thấp hơn thôi ma.Chúc bạn thành công!

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Điều 51. Những người không được làm kế toán
1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.
2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.
3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

Post nội dung đầy đủ cho bạn tham khảo nhé, các bạn cũng tham khảo luôn mình thuộc loại hình doanh nghiệp nào thì kế toán không được kiêm thủ quỹ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA