Xuất hóa đơn cho hàng hóa trả lại người bán

• Thread starter saobang91206
  • Ngày gửi
S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
Tháng 08/2011 công ty mình có mua một số hàng của NCC, lô hàng gồm 6 mặt hàng với tổng giá trị là:96Tr, VAT 10%: 9,6Tr, tổng trị giá lô hàng đã bao gồm VAT 105,6tr. Nhưng vì thanh toán trong T09/2011 nên T09/2011 mình mới kê khai Thuế GTGT đầu vào. Nhưng giờ có 4 mặt hàng bên mình không dùng được nên phải xuất trả lại cho người bán. 4 mặt hàng này mỗi loại 100Kg, giá 40.000đ/kg (chưa bao gồm VAT). tổng giá trị lô hàng trả lại theo Hóa đơn mua vào là 16.000.000đ (chưa VAT). Nhưng giờ NCC yêu cầu xuất hóa đơn trả lại hàng với giá là 39.000d/kg, nghhĩa là với 1kg hàng cty mình mất 1.000d tiền phí. Các bạn có kinh nghiệm giúp mình cách viết hóa đơn cũng như kê khai giảm thuế GTGT được khấu trừ với? Thanks!

Sao k ai giúp mình hết vậy? Theo mình thì mình chỉ có thể xuất hóa đơn trả lại hàng cho NCC với giá là 40.000d/Kg, vì mình mua với giá nào thì xuất trả hàng lại với giá đó, còn chuyện cty mình chịu phí 1.000d/Kg thì làm biên bản là dựa vào đó mà chi tiền cho khách hàng. Các bạn nào gặp tình huống này rồi thì chỉ giáo giúp mình với

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamngocdiem

Sơ cấp
10/9/11
26
0
1
35
da lat
Theo Thông tư 32/2007 ngày 09/04/2007 của Bộ Tài Chính quy định:
" Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT.

Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.

Trường hợp người bán đã xuất hàng và lập hoá đơn, người mua chưa nhận hàng nhưng phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải hoàn trả lại toàn bộ hàng hoá, hoặc một phần hàng hóa, khi trả lại hàng bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị chưa có thuế GTGT, tiền thuế GTGT lý do trả hàng theo hoá đơn bán hàng (số, ký hiệu, ngày tháng của hoá đơn) đồng thời kèm theo hoá đơn để gửi trả bên bán để bên bán lập lại hóa đơn GTGT cho số lượng hàng hóa đã nhận và làm căn cứ bên bán điều chỉnh doanh số và thuế GTGT đầu ra

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
Bạn phamngocdiem trả lời huề vốn quá, mình biết là bên minh cần xuất hóa đơn lại cho NCC, nhưng vấn đề mình hỏi ở đây là NCC yêu cầu xuất hóa đơn trả lại với giá 39.000d/Kg, trong khi đó hàng hóa này mình mua vào với giá là 40.000d/kg, như vậy mình nên viết theo giá nào? và khoản phí thì có phải viết trên hóa đơn như NCC yêu cầu không?

L

le thao lan

Guest
17/11/09
1
0
1
36
Ha Noi
Dĩ nhiên là bạn phải viết hóa đơn theo giá bạn nhập được thể hiện trên hóa đơn của nhà cung cấp xuất cho bạn rồi. Còn phần lỗ 1.000đ/kg. Nếu bạn muốn mình ko lỗ thì phải thỏa thuận với nhà CC để được hoàn trả lại thôi. Đó là mình nghĩ vậy Và T9/2011 mình cũng vừa trả lại cho khách và làm như vậy.
Bye. Chúc bạn may mắn nhé.

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội
Theo thông tư mới 28 thì vấn đề kê khai hàng bán bị trả lại có gì khác trước không?

K

ktktktktkt

Guest
13/6/11
1
0
0
36
bình định
Ðề: Xuất hóa đơn cho hàng hóa trả lại người bán

Trường hợp của bạn nếu xuất hóa đơn với giá 39.000đ/kg thì xem như lô hàng này bạn bị lỗ. Vì NCC họ xuất hàng rồi giờ bạn trả lại thì chấp nhận vậy thôi còn nếu không thì bạn phải giữ lại hàng đó vì NCC không chấp nhận nhận lại hàng. Nếu bạn muốn không bị lỗ thì có thể thương lượng với họ.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

theo mình thì ghi trả lại hàng theo hoá đơn số....ngày tháng năm (Hợp đồng số ... ngày tháng năm), trên dòng đvt, số lượng, đơn giá để trống, dòng thành tiền ghi số tiền trước thuế kèm theo bảng kê chi tiết mặt hàng, số lượng, đơn giá thành tiền, thuế suất, tiền thuế, tổng giá trị. trước giờ mình vẫn làm thế. và như "thuha0086" nói là xem lại TT 153 và TT 28 để làm cho đúng hơn nữa nhé

A

anhhoang02

Trung cấp

1.Nếu công ty Bác Kinh doanh mặt hàng đó thì bác cứ xuất hoá đơn Số lượng với giá 39000 bình thường, coi như A mua hàng X của C, C bán lại hàng X cho A chẳng vi phạm gì ở đây
2 a. Bác xuất hoá đơn ghi rõ số lượng đơn giá 40.000;
2 b. Còn việc giảm 1000 cho Y kg Bác ghi tiền luôn trên hoá đơn đó: Giảm giá hàng bán -> ghi tổng tiền

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

1.Nếu công ty Bác Kinh doanh mặt hàng đó thì bác cứ xuất hoá đơn Số lượng với giá 39000 bình thường, coi như A mua hàng X của C, C bán lại hàng X cho A chẳng vi phạm gì ở đây
2 a. Bác xuất hoá đơn ghi rõ số lượng đơn giá 40.000;
2 b. Còn việc giảm 1000 cho Y kg Bác ghi tiền luôn trên hoá đơn đó: Giảm giá hàng bán -> ghi tổng tiền
Hàng mua kém chất lượng- trả lại người bán, Bạn hướng dẫn dựa trên cơ sở pháp lý nào ?

@phamngocdiem : Trích dẫn văn bản hết hiệu lực thi hành rồi. Nó được thay thế bởi TT 129/2008/TT-BTC.

M

minhtn2008

Sơ cấp
18/2/09
38
1
0
Hà Nội

Các anh/chị cho mình hỏi trong trường hợp này thì mình kê khai tờ hóa đơn này vào Bảng kê đầu vào hay là bảng kê hóa đơn bán ra(ghi âm)?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Các anh/chị cho mình hỏi trong trường hợp này thì mình kê khai tờ hóa đơn này vào Bảng kê đầu vào hay là bảng kê hóa đơn bán ra(ghi âm)?
Hóa Đơn xuất trả lại hàng cho NCC , bạn kê khai DƯƠNG trên bảng kê HHDV bán ra - mẫu 01-1/GTGT. tại phần ghi chú ghi rõ : Hóa Đơn xuất trả lại hàng kém chất lượng/sai quy cách...vv.. cho Nhà Cung Cấp.

Theo tài liệu HD kê khai thuế GTGT theo TT 28/2011/TT-BTC của Tổng Cục Thuế :

1. Hướng dẫn lập bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra.

1.1. Mẫu 01-1/GTGT.

1.2.1. Căn cứ để lập bảng kê

- Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế; NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé, hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Nếu xuất trả lại hàng thì ghi giảm trên bảng kê hàng mua vào, nếu coi như bán ra thì báo cáo vào biểu hàng bán ra. Tuỳ theo bạn xử lý, theo tôi thì coi như hàng hoá bán ra, lãi lỗ như vậy chẳng có gì mà bàn cãi cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA