Chuyển lỗ từ quý 1 sang quý 3 có được không?

• Thread starter Bich Le
  • Ngày gửi

No

• No

Bình chọn: 0 0.0%
  • No

Bình chọn: 0 0.0%

• Số thành viên bình chọn
    0
Bich Le

Bich Le

Sơ cấp
27/4/09
15
1
0
39
Bắc Ninh
Kính gửi các anh chị tham gia diễn đàn. cho em hỏi một vấn đề này với nhé

Quý 1 thuế TNDN tạm tính cty lỗ, Quý 2 lãi nhưng KT cũ không chuyển lỗ quý 1 sang mà để nguyên số lãi đó kê khai tạm tính rồi đi nộp thuế. giờ quý 3 em lỗ, vậy em có thể được chuyển lỗ từ Q1 - 2011 sang quý 3-2011 không ạ?
Mong nhận được câu trả lời sớm từ cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Tình hình là Quý 1, quý 2, quý 3 cty mình lỗ.
Khi in Tờ thuế TNDN tạm tính quý 3 trên HTKK 3.0.1, mình thấy có phần ghi chú bên dưới chỉ tiêu [28]: số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang. Nhưng lại không cho nhập vào. Không biết xử lý sao đây?

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
Mình cũng đang gặp trường hợp này đây, quý 1, quý2, và cả năm 2010 nua cty mình lỗ, tổng số lỗ này khoảng 50tr , nhưng quý 3 cty minh lãi 20tr, ở chỉ tiêu 28 trên HTKK 3.0.1 mình chỉ ghi được 20tr thôi, nếu ghi 50tr thi khi ghi lại nó báo lỗi. (Trước dây thì khi chuyển lỗ mình chỉ chuyển đúng bằng số lãi thôi, còn lại thì kỳ sau chuyển tiếp). Nhưng ở bên dưới tờ khai thì có dòng ghi chú là: 28: số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang. Như vậy ở đây mình ghi 20tr có đúng không?

B

bichhongpro

Sơ cấp
7/5/09
37
0
0
vinh phuc
Chuyển lỗ quý II sang quý III được không ?

Anh chị ơi, cho em hỏi với: Em kê khai thuế tạm tính quý II lỗ 45.558.043đ, thế thì khoản lỗ này có được vào chỉ tiêu (28): số lỗ chuyển kỳ này của quý III không ah? Mong anh chị giúp đỡ

M

Mr soicodon

Guest
13/9/11
2
0
0
Hà Nội
Khi in Tờ thuế TNDN tạm tính quý 3 trên HTKK 3.0.1, mình thấy có phần ghi chú bên dưới chỉ tiêu [28]: số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang. Nhưng lại không cho nhập vào. Không biết xử lý sao đây?[/QUOTE

Hi bạn ! mình cũng bị giống như bạn , kết quả là mình để chi phí sát với DT còn đâu quý sau chuyển tiếp .:018:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
@ Bich Le,
Bạn vẫn được thực hiện chuyển lỗ qúi 1 sang qúi 3 nhé. Nhưng sao lại nộp thuế quí 2 trong khi qúi 1 lỗ và được phép gia hạn thời gian nộp thuế cho doanh nghiệp vừa & nhỏ là 1 năm vậy bạn?

@saobang91206,
20tr thôi, chuyển 50tr báo lỗi là phải rồi
Nguyên tắc là số lỗ chuyển chuyển sang tối đa = với lợi nhuận trước thuế của qúi tiếp theo bạn ah.
Còn cái ghi chú đó để giúp cho mình hiểu số chuyển lỗ đó gồm những cái gì thôi bạn ah. Cứ làm bình thường như trước đây bạn làm thôi,

Good luck

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội
Khi in Tờ thuế TNDN tạm tính quý 3 trên HTKK 3.0.1, mình thấy có phần ghi chú bên dưới chỉ tiêu [28]: số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang. Nhưng lại không cho nhập vào. Không biết xử lý sao đây?
Bạn chỉ nhập được vào chỉ tiêu đó khi công ty của bạn có lãi thôi nhé!
Thân!

@ Bich Le,
Bạn vẫn được thực hiện chuyển lỗ qúi 1 sang qúi 3 nhé. Nhưng sao lại nộp thuế quí 2 trong khi qúi 1 lỗ và được phép gia hạn thời gian nộp thuế cho doanh nghiệp vừa & nhỏ là 1 năm vậy bạn?

@saobang91206,
20tr thôi, chuyển 50tr báo lỗi là phải rồi
Nguyên tắc là số lỗ chuyển chuyển sang tối đa = với lợi nhuận trước thuế của qúi tiếp theo bạn ah.
Còn cái ghi chú đó để giúp cho mình hiểu số chuyển lỗ đó gồm những cái gì thôi bạn ah. Cứ làm bình thường như trước đây bạn làm thôi,

Good luck
Anh TheHoang làm ơn cho em hỏi thêm chút, cái thủ tục được gia hạn nộp thuế TNDN đó công ty có phải làm công văn hay gì đó để nộp cho cơ quan thuế không ạ hay chỉ tích vào ô ở phần cuối trên tờ khai thuế TNDN tạm tính? Em xin chân thành cảm ơn.

Mình cũng đang gặp trường hợp này đây, quý 1, quý2, và cả năm 2010 nua cty mình lỗ, tổng số lỗ này khoảng 50tr , nhưng quý 3 cty minh lãi 20tr, ở chỉ tiêu 28 trên HTKK 3.0.1 mình chỉ ghi được 20tr thôi, nếu ghi 50tr thi khi ghi lại nó báo lỗi. (Trước dây thì khi chuyển lỗ mình chỉ chuyển đúng bằng số lãi thôi, còn lại thì kỳ sau chuyển tiếp). Nhưng ở bên dưới tờ khai thì có dòng ghi chú là: 28: số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang. Như vậy ở đây mình ghi 20tr có đúng không?
Hỳ, đương nhiên là bạn chỉ được ghi 20 triệu thôi, vì quý III công ty bạn lãi có 20 triệu thôi mà, chỉ tiêu 28 ghi rõ là số lỗ chuyển kỳ này chứ có ghi tổng số lỗ có thể chuyển đâu, đúng không bạn? Chúc may mắn nhé!

Sửa lần cuối:
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
chỉ tích vào ô ở phần cuối trên tờ khai thuế TNDN tạm tính thội bạn ạ

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Mình thử tắt PM và mở lại thì cho chuyển lỗ từ quý trước sang, trong khi quý 3 vẫn lỗ. Vậy mình làm sai hay PM bị lỗi?

B

bichhongpro

Sơ cấp
7/5/09
37
0
0
vinh phuc
Thế trường hợp của mình thì sao thế, có được kê lỗ của quý 2 vào chỉ tiêu 28 của tờ khai quý 3 không thế. Thanks

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Anh chị ơi, cho em hỏi với: Em kê khai thuế tạm tính quý II lỗ 45.558.043đ, thế thì khoản lỗ này có được vào chỉ tiêu (28): số lỗ chuyển kỳ này của quý III không ah? Mong anh chị giúp đỡ
Đề tài này mọi người trao đổi nhiều lắm rồi. Bạn được chuyển lỗ nếu Quý 3 có lãi, nhưng số lỗ chuyển không vượt quá số lãi.
Thân

Bich Le

Bich Le

Sơ cấp
27/4/09
15
1
0
39
Bắc Ninh
Quý 1, quý 2 mà cty bạn member0608 lỗ thì sang quý 3 nếu lãi bn thì bạnd dược chuyển số lỗ quý 1,2 sang nhưng ko quá số lãi của quý 3.

Gửi anh The Hoang!
em Bichle a, do ke toan cũ của đơn vị em ko biết là được chuyển lỗ nên khi phát sinh quý 2 lãi cái là kê khai và đi nộp luôn cùng ngày 20. thế mới thành vấn đề ở chỗ đó,thành ra giờ em làm quý 3 thì nhẩy cóc quý 1 sang ko biết có được ko? em cảm ơn anh nha

Sửa lần cuối:
loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội
Thế quý III bên bạn lãi hay lỗ? Nếu lãi thì bạn được chuyển, còn lỗ thì không.( Vì nếu lỗ thì làm sao mà chuyển lỗ được đúng không bạn? :015:)

Mình thử tắt PM và mở lại thì cho chuyển lỗ từ quý trước sang, trong khi quý 3 vẫn lỗ. Vậy mình làm sai hay PM bị lỗi?
Tức là quý III công ty bạn lỗ, nhưng phần mềm vẫn cho bạn điền vào chỉ tiêu 28 á? Bạn thử kiểm tra lại xem có nhầm không nhé. Tại chỉ tiêu 28 đó chỉ nhập được khi tổng doanh thu lớn hơn tổng chi phí thôi mà. Giờ bạn thử làm lại lần nữa xem có được nhập vào chỉ tiêu 28 không nhé.

Sửa lần cuối:
C

camaha

Sơ cấp
21/3/11
12
0
0
Hà nội
Khai lỗ trong tờ khai TNDN 3.0

Mọi người cho em hỏi câu này với
Công ty em quý 1, 2 và 3 lỗ
Ở tờ khai TNDN quý 3 em có điền vào dòng 28 (số lỗ chuyển kì này )
Lúc dầu em ko điền vì thấy hướng dẫn nói là lỗ thì ko cần điền
Sau đó in ra thì e thấy ở dưới có dòng hướng dẫn cách điền dòng 28 nên e lại điền vào
E nghĩ điền hay ko cũng đc đúng ko ạ
Chỉ khi nào lãi thì mới phải điền

Mong các bác chỉ giúp, e hơi dài dòng :)
Thanks nhiều

N

Nguyen Nhan Mai

Guest
10/6/11
1
0
0
42
Long Bien- Ha Noi
Các anh chị cho em hỏi: Công ty em quý 2 lỗ 5.544.665.000 đ. Quý 3 này lãi 350.053.867 đ vậy em có được chuyển số lỗ của quý 2 vào để xác định thuế TNDN quý 3 này không và nếu chuyển thì em được chuyển số tiền nào ạ?
Mong các anh chị chỉ dẫn giúp em. Em cảm ơn nhiều nhiều lắm!

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
Các anh chị cho em hỏi: Công ty em quý 2 lỗ 5.544.665.000 đ. Quý 3 này lãi 350.053.867 đ vậy em có được chuyển số lỗ của quý 2 vào để xác định thuế TNDN quý 3 này không và nếu chuyển thì em được chuyển số tiền nào ạ?

Chị đọc các bài ở trên hướng dẫn hết rồi mà. Chị được chuyển số lỗ từ quý 2 nhưng không quá số lãi của quý 3 nhé.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội

Chuyển đúng bằng sỗ lãi: 350.053.867đ để thu nhập tính thuế = 0

C

camaha

Sơ cấp
21/3/11
12
0
0
Hà nội
Báo cáo TNDN quý 3

mọi người cho e hỏi với
Công ty e quý 1,2 và 3 lỗ
E có chuyển lỗ quý 2 sang quý 3
mà e thấy lỗ thì ko đc chuyển
Ko biết có sai ko, có phải làm lại báo cáo ko
Thanks mọi người

H

huylinh2108

Sơ cấp
2/4/11
18
0
1
35
TP.HCM
Quý 1+2 Công Ty mình bị lỗ. Quý 3 lỗ tiếp . Trên chỉ tiêu (28) = lỗ Quý 1+ QUý 2. PM vẫn cho in bình thường. Ko biết mình làm đúng hay sai. Có văn bản tài liệu nào hướng dẫn vấn đề này không ạ. Gửi giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA