[Help] Hỏi về giá trị tiền tối đa trên phiếu chi

• Thread starter sss
  • Ngày gửi
S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
Giả sử công ty mình có 2 tờ HĐGTGT đầu
vào cùng ngày tháng năm, cùng mặt hàng và cùng của 1 công ty xuất với giá trị mỗi tờ HĐ là 12triệu đồng. Bây giờ khi mình viết phiếu chi thì có đc gộp 2 tờ HĐ này lại không. Vì mình nghe nói giá trị tiền trên phiếu chi không đc vượt quá 20triệu đồng.
Tương tự nếu có công ty mua hàng với giá trị trên 1 tờ HĐ >20 triệu thi mình có đc viết phiếu chi cho tờ HĐ đó không.
thanks mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Giả sử công ty mình có 2 tờ HĐGTGT đầu
vào cùng ngày tháng năm, cùng mặt hàng và cùng của 1 công ty xuất với giá trị mỗi tờ HĐ là 12triệu đồng. Bây giờ khi mình viết phiếu chi thì có đc gộp 2 tờ HĐ này lại không. Vì mình nghe nói giá trị tiền trên phiếu chi không đc vượt quá 20triệu đồng.
Tương tự nếu có công ty mua hàng với giá trị trên 1 tờ HĐ >20 triệu thi mình có đc viết phiếu chi cho tờ HĐ đó không.
thanks mọi người nhiều.

Viết Phiếu thu - chi với số tiền bao nhiêu đều do Giám đốc quyết định cuối cùng.

Bạn nên tham khảo Thông tư 129 thuế GTGT về quy định Hoá đơn trên 20 triệu được phép khấu trừ VAT.

S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
Viết Phiếu thu - chi với số tiền bao nhiêu đều do Giám đốc quyết định cuối cùng.

Bạn nên tham khảo Thông tư 129 thuế GTGT về quy định Hoá đơn trên 20 triệu được phép khấu trừ VAT.
Mình nghe nói số tiền >20 triệu thì phải trả bằng chuyển khoản à

lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng

Bạn xem lại câu trả lời #1 nhé.

Đọc tham khảo Thông tư trước khi hỏi.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Đúng rồi bạn HĐ mua vào >20 triệu thì ko dc khấu trừ thuế GTGT nếu trả bằng TM.

S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
Đúng rồi bạn HĐ mua vào >20 triệu thì ko dc khấu trừ thuế GTGT nếu trả bằng TM.
híc. mình viết phiếu chi cho 1 cái hoá đơn >20triệu rồi và còn gộp 2 tờ HĐ như đã nói ở trên để làm 1 phiếu chi nữa.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
híc. mình viết phiếu chi cho 1 cái hoá đơn >20triệu rồi và còn gộp 2 tờ HĐ như đã nói ở trên để làm 1 phiếu chi nữa.
Bạn đã lập rồi thì ko kê khai thuế GTGT dc khấu trừ nữa.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
À mà ai trả lời giùm mình đi. Có đc gộp 2 tờ HĐGTGT có số tiền tổng >20 triệu để làm 1 phiếu chi không. Vì mình có kẹp chứng từ gốc mà.

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội
Nếu cùng 1 ngày mà nhận được (1 hoặc nhiều) hóa đơn từ cùng 1 công ty tổng giá trị (cả VAT) của các hóa đơn đó cộng lại mà >=20 triệu, không chuyển khoản thì bạn không được khấu trừ thuế đâu, nếu 2 hôm liền nhau thì được. Mình nghĩ bạn nên căn cứ trên ngày xuất hóa đơn của người bán để lập phiếu chi, đừng nên gộp, tránh rắc rồi về sau. Good luck

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Nếu 2 tờ hóa đơn, không xuất cùng một ngày, bạn vẫn chi bình thường.

Chỉ có cùng một công ty, tổng các hóa đơn xuất trong cùng 1 ngày, trên 20tr, thì mới phải chuyển khoản.

B

bui pp

Guest
14/10/11
1
0
0
hai duong
nhung neu khi ma minh k gop 2 to hoa don do lai thi so tien mat van <20tr nen van duoc khau tru thue binh thuọng a? neu gop vao thanh 1 to phieu chi thi >20tr ma thanh toan qua ngan hang thi co duoc khau tru thue nua k?

S

sss

Guest
9/10/08
48
0
6
36
nghe an
nhung neu khi ma minh k gop 2 to hoa don do lai thi so tien mat van <20tr nen van duoc khau tru thue binh thuọng a? neu gop vao thanh 1 to phieu chi thi >20tr ma thanh toan qua ngan hang thi co duoc khau tru thue nua k?
Theo mình vừa đọc thì nếu trong cùng 1 ngày mình mua hàng hoá dịch của cùng 1 công ty nhiều lần mà số tiền cộng gộp trên các hoá đơn đó >20 triệu thì không đc khấu trừ thuế khi thanh toán bằng TM.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA