Xin chỉ dẫn để nắm vững kiến thức chuyên ngành Kế toán- kiểm toán

• Thread starter BYS
  • Ngày gửi
B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP
Chào cả nhà, em đang là sinh viên năm cuối chuyên ngành kiểm toán.
Em chuẩn bị đi thực tập Kiểm toán, nhưng em thấy kiến thức nền tảng về kế toán, kiểm toán của mình chưa nắm vững. Mong cả nhà chỉ dẫn những kiến thức nào em cần phải ôn lại, những văn bản nào, thông tư nào, chuẩn mực nào em cần phải đọc; cách học và đọc những văn bản đó để có thể hiểu và nhớ lâu.
Em cám ơn cả nhà nhiều nhe.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vietnga166

Sơ cấp
22/12/11
23
0
1
33
hà nội
Ðề: Xin chỉ dẫn để nắm vững kiến thức chuyên ngành Kế toán- kiểm toán

đây này, cách tốt nhất là em lê la các thớt, xem có tình huống thế nào? Nếu mình là kế toán mình giải quyết thế nào theo nhưng gì đc học? sau đó đọc cm của mọi người xem thế nào. có thể take note những văn bản pháp luật trong quá trình đọc.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào cả nhà, em đang là sinh viên năm cuối chuyên ngành kiểm toán.
Em chuẩn bị đi thực tập Kiểm toán, nhưng em thấy kiến thức nền tảng về kế toán, kiểm toán của mình chưa nắm vững. Mong cả nhà chỉ dẫn những kiến thức nào em cần phải ôn lại, những văn bản nào, thông tư nào, chuẩn mực nào em cần phải đọc; cách học và đọc những văn bản đó để có thể hiểu và nhớ lâu.
Em cám ơn cả nhà nhiều nhe.

Nếu chị nhớ không lầm thì từng phẩn hành của kiểm toán có nội dung hướng dẫn cụ thể công việc của kiểm toán cần làm gì mà. Chị không nhớ thông tin đó chị được học hay đọc ở đâu, nhưng trong diễn đàn này the chung có thegiusp chuyện đó.

Chị nghỉ em cần ôn lại các thủ tục của kiểm toán, cần đọc kỹ và hiểu ra các hướng dẫn trường hợp nào cần làm các thủ tục gì.
Tìm hiểu hệ thống kiểm soát nội bộ như thế nào, các gian lận và cách tìm hiểu phát hiện gian lận.

Chị không chuyen về kiểm toán mà chị chỉ vận dụng kiến thức vào công việc nên chỉ có thể nói sơ sơ về cái chị thấy cần

B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP
Ðề: Re: Xin chỉ dẫn để nắm vững kiến thức chuyên ngành Kế toán- kiểm toán

Nếu chị nhớ không lầm thì từng phẩn hành của kiểm toán có nội dung hướng dẫn cụ thể công việc của kiểm toán cần làm gì mà. Chị không nhớ thông tin đó chị được học hay đọc ở đâu, nhưng trong diễn đàn này the chung có thegiusp chuyện đó.

Chị nghỉ em cần ôn lại các thủ tục của kiểm toán, cần đọc kỹ và hiểu ra các hướng dẫn trường hợp nào cần làm các thủ tục gì.
Tìm hiểu hệ thống kiểm soát nội bộ như thế nào, các gian lận và cách tìm hiểu phát hiện gian lận.

Chị không chuyen về kiểm toán mà chị chỉ vận dụng kiến thức vào công việc nên chỉ có thể nói sơ sơ về cái chị thấy cần

Chị ơi chị, em nghĩ kiến thức kế toán phải vững mới có thể làm tốt công việc của một kiểm toán, mà đằng này kiến thức về kế toán tài chính, em chỉ nắm những nghiệp vụ cơ bản, những nghiệp vụ hay xảy ra còn nếu hỏi về chuyên sâu, giải thích em vẫn chưa làm được.
Kiến thức về kế toán chi phí, kế toán quản trị và thuế, em thấy còn yếu hơn nữa.
Em phải bắt đầu ôn từ đâu để có thể vững vàng với chuyên ngành mình đã chọn khi ra trường, chị chỉ giúp em với!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Xin chỉ dẫn để nắm vững kiến thức chuyên ngành Kế toán- kiểm toán

Chị ơi chị, em nghĩ kiến thức kế toán phải vững mới có thể làm tốt công việc của một kiểm toán, mà đằng này kiến thức về kế toán tài chính, em chỉ nắm những nghiệp vụ cơ bản, những nghiệp vụ hay xảy ra còn nếu hỏi về chuyên sâu, giải thích em vẫn chưa làm được.
Kiến thức về kế toán chi phí, kế toán quản trị và thuế, em thấy còn yếu hơn nữa.
Em phải bắt đầu ôn từ đâu để có thể vững vàng với chuyên ngành mình đã chọn khi ra trường, chị chỉ giúp em với!

Không học mà chỉ lo hỏi.
Học binh thường đã không năm được rồi mà bây giờ đòi ôn một luc mà giỏi tất cả, nắm tất cả, nói chuyện như đùa.
Học kiểm toán thì lo làm tốt công việc của kiểm toán không biết xong chưa mà đòi nắm đủ thứ. Không xác định được mục tiêu cần thiết đạt tới cho mình là gì, cứ coi bên ngoài người ta có cái gì mình phải có cái đó thì sao mà làm việc được tốt khi chưa có cái gì căn bản vũng chắc

Trịnh Hồng Khánh

Trịnh Hồng Khánh

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
Thành viên BQT

Em mới là sinh viên, đi thực tập công ty cũng chỉ yêu cầu ở mức độ sinh viên, đừng lo gì sâu xa, ôn tập lại kiến thức đã học trong trường
Nếu em là SV DHKT thì Kiểm toán 1 - Cơ bản cần nắm, rồi vào công ty sẽ có các anh chị khác hướng dẫn

B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP
Ðề: Xin chỉ dẫn để nắm vững kiến thức chuyên ngành Kế toán- kiểm toán

Em mới là sinh viên, đi thực tập công ty cũng chỉ yêu cầu ở mức độ sinh viên, đừng lo gì sâu xa, ôn tập lại kiến thức đã học trong trường
Nếu em là SV DHKT thì Kiểm toán 1 - Cơ bản cần nắm, rồi vào công ty sẽ có các anh chị khác hướng dẫn

Dạ em hiểu rồi, em cám ơn Iamsorry nhé.

đây này, cách tốt nhất là em lê la các thớt, xem có tình huống thế nào? Nếu mình là kế toán mình giải quyết thế nào theo nhưng gì đc học? sau đó đọc cm của mọi người xem thế nào. có thể take note những văn bản pháp luật trong quá trình đọc.
Cách này hay nè, để em mò mẫm thử, thanks nhé :).

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Em cứ từ từ !

Hồi xưa cũng như bọn e thôi bi giờ lên KTT với CFO hết rồi !

Luôn luôn cố gắng ko lùi bước ! mỗi ngày một chai Jonh !

B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP

Em cứ từ từ !

Hồi xưa cũng như bọn e thôi bi giờ lên KTT với CFO hết rồi !

Luôn luôn cố gắng ko lùi bước ! mỗi ngày một chai Jonh !

Bác ơi, sinh viên mới ra trường như em còn yếu nhiều thứ lắm. Em biết chứ.

Em nghĩ để trở thành KTT thì bây giờ em cũng nên chuẩn bị là vừa rồi.

Bác mách em bí kíp với nha

À, cho em hỏi thêm một câu. Năm nay, em thấy nhiều thông tư, chuẩn mực mới ra quá, mà em chưa cập nhật kịp. Vậy giờ coi ở đâu hở bác?:help::help:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA