Cách tính giá vốn hàng nhập khẩu ? từ FCA sang CIF ?

• Thread starter kieuloan89
  • Ngày gửi
K

kieuloan89

Sơ cấp
12/4/10
10
0
1
34
hcm
Em mới ra trường , vào làm cho công ty nhập khẩu hàng điện tử, mong các anh/ chị đi trước giúp đỡ.
Công ty em có nhập 1 lô hàng nhập khẩu hàng điện tử , trên tờ khai hải quan có ghi điều kiện giao hàng là FCA ,kế toán trưởng của công ty muốn em chuyển thành giá CIF thì cách tính như thế nào ?
Về phần giá vốn của lô hàng đó, em cộng tất cả các chi phí gồm : biên lai tờ khai hải qua + phí lưu kho+ phí hàng không+ phí nhập khẩu rồi chia cho tổng số hàng hóa thì sẽ ra giá của 1sp , em tính như vậy thì có đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Em mới ra trường , vào làm cho công ty nhập khẩu hàng điện tử, mong các anh/ chị đi trước giúp đỡ.
Công ty em có nhập 1 lô hàng nhập khẩu hàng điện tử , trên tờ khai hải quan có ghi điều kiện giao hàng là FCA ,kế toán trưởng của công ty muốn em chuyển thành giá CIF thì cách tính như thế nào ?
Về phần giá vốn của lô hàng đó, em cộng tất cả các chi phí gồm : biên lai tờ khai hải qua + phí lưu kho+ phí hàng không+ phí nhập khẩu rồi chia cho tổng số hàng hóa thì sẽ ra giá của 1sp , em tính như vậy thì có đúng ko?

Bạn thân mến!
Câu hỏi của bạn thiên về Incoterms (viết tắt của International Commerce Terms - Các điều khoản thương mại quốc tế) là một bộ các quy tắc thương mại quốc tế được công nhận và sử dụng rộng rãi trên toàn thế giới. Incoterm quy định những quy tắc có liên quan đến giá cả và trách nhiệm của các bên (bên bán và bên mua) trong một hoạt động thương mại quốc tế.
Nếu làm kế toán thì cứ có chứng từ vào bạn sẽ cập nhật. Còn Nếu đặt câu hỏi KẾ TOÁN TRƯỞNG GIAO CHO BẠN SO SÁNH HAI PHƯƠNG PHÁP ĐỂ CHỌN MỘT thì với diễn đàn này hơi bị lạc đề
Còn FCA thì:
Free Carrier (Giao cho người vận tải) kí hiệu quốc tế là FCA, là một điều kiện của Incoterm. Nó có thể được dùng cho mọi phương thức vận chuyển, bao gồm cả vận tải đa phương thức, như trong vận tải côngtenơ trong đó lan can tàu không đóng vai trò có liên quan tới sự xác định điểm vận tải.

FCA cũng là thuật ngữ được sử dụng thay thế cho FOB trong vận tải hàng không.

Theo điều kiện này, người bán phải:

Lấy giấy phép xuất khẩu, nộp thuế và lệ phí xuất khẩu.
Giao hàng tại địa điểm và trong thời gian quy định cho người vận tải công cộng thứ nhất đã được người mua chỉ định.
Cung cấp bằng chứng về việc giao hàng cho người vận tải (vận đơn, biên lai nhận hàng).

Người mua phải:

Chỉ định kịp thời người vận tải.
Kí hợp đồng vận tải và trả cước vận tải.
Chịu rủi ro và tổn thất về hàng từ khi hàng được giao cho người vận tải đã được chỉ định.
Bạn háy xem lại cụ thể doanh nghiệp của bạn

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Điều kiện giao hàng đã được quy định trong điều khoản hợp đồng hoặc đơn hàng khi nhập khẩu, vì vậy nó đã quy định giá nhập khẩu rồi. Làm sao có thể chuyển giá FCA thành CIF được, hồ sơ chứng từ đã y án theo thỏa thuận.
Nói KTT nghiên cứu INCONTERMS để cân nhắc lợi hại mà áp dụng phương thức nhập khẩu là FCA, CIF, CIP, FOB,... nhưng phải trước khi ký hợp đồng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA