Phương pháp tính giá hàng tồn kho LIFO

• Thread starter iuhanopa
  • Ngày gửi
I

iuhanopa

Guest
4/10/11
3
0
0
tp hồ chí minh
Anh chị cho em hỏi về phương pháp LIFO ạ. em là sinh viên mới học môn nguyên lí kế toán nên chưa hiểu mấy về vấn đề này. Em muốn hỏi những mặt hàng như thế nào thì áp dụng phương pháp này? áp dụng phương pháp này thì có ưu điểm gì? Loại hàng hoá nào không nên dùng phương pháp này?
Mong mọi người giúp em, em cảm ơn nhìu ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huuphuoc82

Sơ cấp
26/3/11
14
0
1
Quảng Nam
Anh chị cho em hỏi về phương pháp LIFO ạ. em là sinh viên mới học môn nguyên lí kế toán nên chưa hiểu mấy về vấn đề này. Em muốn hỏi những mặt hàng như thế nào thì áp dụng phương pháp này? áp dụng phương pháp này thì có ưu điểm gì? Loại hàng hoá nào không nên dùng phương pháp này?
Mong mọi người giúp em, em cảm ơn nhìu ạ.

Theo phương pháp này, hh khi xuất kho tính theo đơn giá của lần nhập sau cùng, sau đó mới đến đơn giá của lần nhập trước đó. Do đó mà đơn giá của hh trong kho cuối kỳ sẽ là đơn giá của lần nhập đầu tiên hoặc đơn giá vật liệu tồn đầu kỳ.
Mình thấy phương pháp này hầu như không được dùng trong thực tế.

I

iuhanopa

Guest
4/10/11
3
0
0
tp hồ chí minh
bạn co thể cho mình bik lí do dc ko? tại sao nó ít dùng ở thực tế vậy? mình có đọc một bài báo thì thấy viết 1 số nước ko cho dùng nhưng phương pháp này lại khá phổ biến ở Mỹ vì LIFO là biện pháp hiệu quả hơn để đánh giá giá vốn tồn kho hiện tại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA