Nộp bổ sung thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu thì số thuế nộp bổ sung hạch toán như thế nào.

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




kết quả từ 1 tới 2 trên 2
2,292 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vhg
    Tham gia ngày
    Jan 2007
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    20
    Post Thanks / Like
    vhg vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Nộp bổ sung thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu thì số thuế nộp bổ sung hạch toán như thế nào.

    Tháng 5/2011 Công ty tôi có nhập một lô hàng. Hải quan có lấy mẫu để phân tích phân loại để áp lại thuế nhập khẩu.
    Tháng 6/2011 Chúng tôi đã bán hết lô hàng đó.
    Nhưng đến tháng 10/2011 vẫn chưa có quyết định về việc áp thuế nhập khẩu mới cho lô hàng đã lấy mẫu đó.
    Từ tháng 5 đến tháng 10/2011 công ty tôi có nhập tiếp mấy lô hàng như vậy và vẫn khai thuế nhập khẩu theo thuế suất cũ (vì chưa có quyết định của hải quan nên công ty chúng tôi không biết bị áp thuế suất nào).

    Vậy các bạn vui lòng cho biết nếu hải quan áp thuế suất mới và bị nộp bổ sung thuế nhập khẩu thì số thuế nhập khẩu nộp bổ sung của các lô hàng đã nhập đó có được tính vào giá nhập được không?

    Tôi có thế hạch toán như sau không:
    Nợ TK 156: Số tiền thuế nhập khẩu nộp bổ sung
    Có TK 3333:
    Nợ TK 133: Số tiền thuế GTGT nộp bổ sung
    Có TK 33312:

    Rất mong các bạn giúp giải đáp.
    Cảm ơn các bạn nhiều.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    thay đổi nội dung bởi: vhg, ngày 16-10-2011 lúc 21:06

  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Moderator Hình đại diện của bichvan.tax06
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Địa chỉ
    Thủ Đô
    Bài gửi
    3,283
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add bichvan.tax06 on Facebook
    bichvan.tax06 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn vào link dưới tham khảo :
    http://www.webketoan.vn/forum/hoa-don-chung-tu/khai-thue-gtgt-doi-voi-hang-nhap-khau-143974.html

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    -------

    CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
    ---------

    Số: 4256/TCT-KK
    V/v kê khai quyết toán thuế đối với khoản thuế truy thuế
    Hà Nội, ngày 12 tháng 11 năm 2008

    Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Tiền Giang
    Trả lời công văn số 924/CT-TTHT ngày 17/10/2008 của Cục Thuế tỉnh Tiền Giang về việc kê khai, quyết toán thuế đối với khoản truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
    Theo Khoản 2 Điều 34 Luật Quản lý thuế quy định về khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
    "2. Đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, việc khai bổ sung hồ sơ khai thuế được thực hiện trong các trường hợp sau đây:
    a) Trước thời điểm cơ quan kiểm tra thực tế hàng hoá hoặc quyết định miễn kiểm tra thực tế hàng hoá, người khai hải quan phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp có sai sót;...
    Theo Mục III Phần B Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp quy định về các khoản chi phí không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thì: "... Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật..."
    Căn cứ vào quy định trên, trường hợp Công ty CP may Sông Tiền khai thiếu bị cơ quan Hải quan Long An kiểm tra sau thông quan phát hiện dẫn đến bị truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu thì Công ty không được kê khai bổ sung điều chỉnh lại hồ sơ khai thuế và xử lý số thuế bị truy thu như sau:
    - Số thuế GTGT hàng nhập khẩu bị truy thu: Công ty không được khấu trừ thuế GTGT đối với khoản truy thu này mà chỉ được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế của kỳ tính thuế phát sinh khoản truy thu đó.
    - Số thuế nhập khẩu bị truy thu: Công ty được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế của kỳ tính thuế phát sinh khoản truy thu đó.
    Nếu khi bị truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT kèm theo cả các khoản tiền phạt về vi phạm thì các khoản tiền phạt vi phạm không được tính vào chi phí hợp lý.
    Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Tiền Giang biết và hướng dẫn đơn vị thực hiện./.

    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




    Phạm Văn Huyến


    thay đổi nội dung bởi: bichvan.tax06, ngày 16-10-2011 lúc 22:24 Lý do: bổ sung CV
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hồ sơ tài chính tín dụng, soát xét sổ sách, hoá đơn, chứng từ theo quy định của PL, đào tạo kế toán & nghiệp vụ thuế, quyết toán với CQ Thuế tại trụ sở DN... Liên hệ Mrs.Vân : 0949.292026/Email: van.tax06@gmail.com/ Skype : van_kttc / https://www.facebook.com/van.tax06


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

hach toan nop bo sung thue xuat khau

tang thue nhap khau thi hach toan nhu the nao

hạch toán nộp bổ sung thuế

cách hạch toán nộp bổ sung thuế XK

ke toan nop bo sung thue xuat khau ky truoc

nộp bổ sung thuế nhập khẩu

Hach toan nop bo sung thue nhap khau

Dinh khoan nop bo sung thue xk

Dinh khoan nghiep vu nop thue xuat khau bo sung

hach toan bo sung thue xuat khau

GTGT hàng nhập khẩu truy thu chi phí 2013

nộp bổ sung GTGT nhập khẩu

bo sung thue nhâp khau phan bo vao tien hang thenao

Hach toan Thue GTGT hang nhap khau bi an dinh cua cac ky truoc