Kê khai thuế qua mạng có bắt buộc không?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Webketoan - Dịch vụ chữ ký số và khai thuế qua mạng
Trang 1/4 1234 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 37
21,248 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của apollohdd
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh city
    Post Thanks / Like
    apollohdd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    17-10-2011, 11:25 #1
    Việc kê khai thuế qua mạng có bắt buộc không các bạn? nếu có thì khi nào chính thức? Sếp mình không muốn khai thuế wa mạng vì sợ không kiểm tra được nhân viên làm và gửi. Nếu nộp bằng giấy thì thì còn ký tên và kiểm tra, nếu nộp wa mạng thì phải dùng chữ ký điện tử.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngothanh8286
    Địa chỉ
    hcm
    Post Thanks / Like
    ngothanh8286 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Kê khai qua mạng bây giờ chưa bắt buộc đâu bạn. nhưng các chi cục thuế đã kêu DN thực hiện. Mình thấy việc này thuận lợi mà. Sấp bạn vẫn có thể kiếm soát được mà bạn. Vì khi trình ký thì sẽ gửi mail cho sếp bạn một bảng. nếu sếp bạn đồng ý rùi sếp bạn mới ký và nộp mà. Sếp bạn vẫn là người cuối cùng kỳ và gửi đi.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của apollohdd
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh city
    Post Thanks / Like
    apollohdd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Vậy sếp là người ký và gửi hả? vậy là mã chữ ký điện tử là sếp giữ chứ không phải nhân viên đúng không. Mình chưa làm bao giờ nên thấy lo

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thanhvanly
    Địa chỉ
    tp.hcm
    Post Thanks / Like
    thanhvanly vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    17-10-2011, 12:51 #4
    mình nghe nói đâu năm 2012, tât cả doanh nghiep phải kê khai thue qua mạng đúng không?
    có văn bản nào chính thức vê vịệc này không?
    bạn nào biet trả lời giúp mình với.

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngothanh8286
    Địa chỉ
    hcm
    Post Thanks / Like
    ngothanh8286 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    uhm. đúng nùi bạn. sếp giữ và ký nộp. còn mình chỉ trình ký thui.

7. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của ketoan4mat
    Địa chỉ
    Sài Gòn đẹp lắm
    Post Thanks / Like
    ketoan4mat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngothanh8286 Xem bài
    uhm. đúng nùi bạn. sếp giữ và ký nộp. còn mình chỉ trình ký thui.
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi apollohdd Xem bài
    Vậy sếp là người ký và gửi hả? vậy là mã chữ ký điện tử là sếp giữ chứ không phải nhân viên đúng không. Mình chưa làm bao giờ nên thấy lo
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngothanh8286 Xem bài
    Kê khai qua mạng bây giờ chưa bắt buộc đâu bạn. nhưng các chi cục thuế đã kêu DN thực hiện. Mình thấy việc này thuận lợi mà. Sấp bạn vẫn có thể kiếm soát được mà bạn. Vì khi trình ký thì sẽ gửi mail cho sếp bạn một bảng. nếu sếp bạn đồng ý rùi sếp bạn mới ký và nộp mà. Sếp bạn vẫn là người cuối cùng kỳ và gửi đi.
    - Sếp lớn cả trăm công việc, không có tgian để check Tờ khai thuế trên mạng rồi gắn USB ký điện tử gửi đi đâu.

- Giải pháp tốt nhất: trình sếp ký 01 bản Tờ khai thuế hàng tháng để lưu lại (có thể sử dụng để truy tìm lại số liệu khi mạng internet bị hư, máy tính hư, hoặc cúp điện....), sau đó vẫn gửi Tờ khai qua mạng. In Thông báo kết quả gửi Tờ khai thành công kẹp vào bộ Tờ khai sếp đã ký.

- Các cquan thuế hiện nay "giao chỉ tiêu" cho cán bộ thuế đôn đốc DN đăng ký nộp Tờ khai thuế qua mạng. nên họ thường xuyên gọi dt đến DN ycầu việc này.
    4eyes

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của xoan tran
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    xoan tran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ketoan4mat Xem bài
    - Sếp lớn cả trăm công việc, không có tgian để check Tờ khai thuế trên mạng rồi gắn USB ký điện tử gửi đi đâu.

- Giải pháp tốt nhất: trình sếp ký 01 bản Tờ khai thuế hàng tháng để lưu lại (có thể sử dụng để truy tìm lại số liệu khi mạng internet bị hư, máy tính hư, hoặc cúp điện....), sau đó vẫn gửi Tờ khai qua mạng. In Thông báo kết quả gửi Tờ khai thành công kẹp vào bộ Tờ khai sếp đã ký.

- Các cquan thuế hiện nay "giao chỉ tiêu" cho cán bộ thuế đôn đốc DN đăng ký nộp Tờ khai thuế qua mạng. nên họ thường xuyên gọi dt đến DN ycầu việc này.
    ...không còn gì để nói thêm....

9. Money can't buy happiness Hình đại diện của hoalantieu2030
    Địa chỉ
    Nơi không có biển
    Post Thanks / Like
    hoalantieu2030 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi apollohdd Xem bài
    Việc kê khai thuế qua mạng có bắt buộc không các bạn? nếu có thì khi nào chính thức? Sếp mình không muốn khai thuế wa mạng vì sợ không kiểm tra được nhân viên làm và gửi. Nếu nộp bằng giấy thì thì còn ký tên và kiểm tra, nếu nộp wa mạng thì phải dùng chữ ký điện tử.
    Chưa có văn bản nào bắt buộc kê khai thuế qua mạng, và mình cũng chưa nghe thông tin từ 2012 phát khai thuế qua mạng hết, chỉ nghe là Mục tiêu của ngành Thuế đặt ra đến năm 2015 sẽ có tối thiểu 50% DN khai thuế qua mạng. Việc triển khai kê khai thuế qua mạng là do các cục - chi cục thuế tại từng địa phương chỉ đạo.
    Trước khi thực hiện kê khai thuế qua mạng, kế toán phải in 1 bản trình sếp ký duyệt để lưu tại đơn vị, xong mới thao tác gửi đi qua mạng, đâu có tự ý đến tháng là gửi đc. Nếu có sai sót gì so với bản cứng in ra là do trách nhiệm của kế toán, sao sếp phải lo lắng ko kiểm soát được.
    Thời gian cứ trôi, tình người còn mãi!

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ducthieny
    Địa chỉ
    Bến Tre
    Post Thanks / Like
    ducthieny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-11-2011, 13:41 #9
    Cái cơ quan thuế của VN mình cũng buồn cười nhỉ? Làm ra cái phần mềm HTKK là nhằm hỗ trợ DN mà mình thấy có hỗ trợ đâu, chỉ hỗ trợ cơ quan thuế và hành DN thôi. Hỗ trợ cơ quan thuế không phải nhập dữ liệu bằng tay nhé, đặc biệt trước đây CTC Q1 còn bắt xài P2D cho bảng kê mua vào, bán ra nữa mặc dù các CTC khác đều sử dụng HTKK. Giờ đây, sau nhiều phiên bản nâng cấp, cải tiến thì xuất hiện thêm cái mục thuế nhà thầu. Mà cái mục này thì các bạn đã xài qua rồi thì sẽ biết, nó tệ hơn mình làm ngoài Excel nữa vì tất cả dữ liệu mình phải làm ngoài excel rồi nhập vô HTKK cho nó chạy ra cái mã vạch. Hết chịu nổi luôn, hổng hiểu hỗ trợ cái chỗ nào. Nên đổi tên cái phần mềm đó đi.
    Giờ đây là việc kê khai, nộp thuế qua mạng. Nếu đó là việc hay, tốt cho DN thì chả tội gì mà họ không xài, mắc mớ gì mà phải ép buộc họ phải xài (theo tôi biết thì có 1 số CTC không nhận tờ khai bằng giấy mà phải nộp online). Cái này là hỗ trợ DN hả? Toàn chuyện tào lao. DN khai online thì phải trả tiền, phần mềm HTKK thì Cơ quan thuế cũng phải trả tiền cho Cty viết chương trình (theo mình nghe nói thì là FPT viết). Giá cả thế nào hổng biết nhưng phải công nhận cái chương trình đó chắc là bị gậm nhiều lắm hay sao mà nó chuối khủng khiếp. Nói chung là chán, ép thì phải làm thôi chứ chả thấy được hỗ trợ gì dù mình là người nộp thuế, người bỏ tiền ra.

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của haonguyen192
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    haonguyen192 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    vừa rồi công ty bên mình cũng được thuế kêu lên hỏi sao không dùng kê khai qua mạng, mình đã dùng thử phần mềm đó 3 tháng và sếp quyết định không dùng nữa, mình đã làm thủ tục hủy rồi, mình có lên tổng cụ thuế hỏi gặp Giám đốc bộ phận nhận tờ khai ông trả lời là phần mềm này không bắt buộc sử dụng, nhưng nếu năm nay mình không nạp online thì năm 2012 mình không được nạp online tới năm 2013 mới được nạp online nếu mình muốn, NÓI CHUNG LÀ ÔNG TRẢ LỜI LÀ KHÔNG BẮT BUỘC
    cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy đã cho tôi ngày nữa để yêu thương