Báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ

• Thread starter TUNLOVEDOM
  • Ngày gửi
T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Em ở CCT Đống Đa. Trong tháng 9/2011 bên em có hợp đồng hoa hồng môi giới 20tr, bên em đã chi tiền và xuất chứng từ thuế thu nhập cá nhân đó. Vậy cuối tháng em phải nộp báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ này theo mẫu nào???:wall:. Cán bộ hướng dẫn em khai báo và nộp cùng với mẫu 26/AC, nhưng khổ nỗi bên em nộp tờ khai online qua mạng, mà ở đó không có chỗ khai báo mục này. Làm ra giấy rồi đi nộp trực tiếp xem ra không ổn lắm. Bác nào có kinh nghiệm share em với, em đang cần gấp. Thanks các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em ở CCT Đống Đa. Trong tháng 9/2011 bên em có hợp đồng hoa hồng môi giới 20tr, bên em đã chi tiền và xuất chứng từ thuế thu nhập cá nhân đó. Vậy cuối tháng em phải nộp báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ này theo mẫu nào???:wall:. Cán bộ hướng dẫn em khai báo và nộp cùng với mẫu 26/AC, nhưng khổ nỗi bên em nộp tờ khai online qua mạng, mà ở đó không có chỗ khai báo mục này. Làm ra giấy rồi đi nộp trực tiếp xem ra không ổn lắm. Bác nào có kinh nghiệm share em với, em đang cần gấp. Thanks các bác.

Mẫu đó thuộc QĐ số 30/2001/QĐ-BTC ngày 13/04/2001 về việc ban hành chế độ in, phát hành, quản lý, sử dụng ấn chỉ.Văn bản còn hiệu lực thi hành.

Mẫu BC 8/AC : Báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ.

III. BÁO CÁO ẤN CHỈ THUẾ

1. Báo cáo ấn chỉ thuế hàng tháng (mẫu BC 8/AC):
Hàng tháng vào ngày 5 tháng sau, các Chi cục thuế phải báo cáo với Cục Thuế các tỉnh, thành phố và các Cục Thuế Báo cáo Tổng cục Thuế vào ngày 10 tháng sau. Báo cáo phải phản ánh được tình hình nhập, xuất, còn lại của từng loại ấn chỉ thuế của Cục Thuế và Chi cục Thuế. Số liệu báo cáo phải căn cứ vào dòng cộng cuối tháng của sổ ST 12/AC để ghi vào các cột tương ứng trong báo cáo BC 8/AC.
Mẫu trên dành cho CQ Thuế báo cáo với cấp trên (Theo dòng đỏ)

Nếu cty bạn sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN của CQ Thuế( được cấp, ko tự in) thì báo cáo chứng từ khấu trừ thuế TNCN và biên lai thuế TN theo mẫu 8/AC ở trên để làm tương tự.

Nếu Cty bạn sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN tự in trên máy thì thực hiện báo cáo theo mẫu đính kèm tại Thông tư số 37//2010/TT-BTC ngày 18/3/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về việc phát hành, sử dụng, quản lý chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) tự in trên máy tính.

Điều 5. Báo cáo về việc sử dụng chứng từ khấu trừ tự in

Tổ chức trả thu nhập sử dụng chứng từ khấu trừ tự in trên máy vi tính thực hiện báo cáo về việc sử dụng chứng từ như sau:
1- Hàng quý thực hiện báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ (theo phụ lục đính kèm Thông tư này) chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau.

Sửa lần cuối:
T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Bác Bichvan cho em hỏi Mẫu BC 8/AC : Báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ nộp theo tháng hay quý ạ. Vì em hỏi cán bộ thuế thì được trả lời là báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ cũng nộp theo quý. Em phân vân quá...

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bác Bichvan cho em hỏi Mẫu BC 8/AC : Báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ nộp theo tháng hay quý ạ. Vì em hỏi cán bộ thuế thì được trả lời là báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ cũng nộp theo quý. Em phân vân quá...
Theo quy định mà BV đã trích ở trên, BC 8/AC nộp theo tháng.CB Thuế bảo theo Quý thì dành cho Báo Cáo Chứng Từ KT Thuế Tự In.

Theo tôi, bạn làm BC 8/AC- bạn đề kỳ báo cáo là Quý ( Bạn báo cáo Quý mấy thì điền Quý đó), Vì BC 8/AC nó là báo cáo dành cho CQ Thuế cấp dưới báo cáo cho CQ Thuế cấp trên, chứ ko áp dụng cho DN, tuy vậy tôi được biết 1 số chi cục thuế đã HD doanh nghiệp dùng mẫu này báo cáo.

1. Báo cáo ấn chỉ thuế hàng tháng (mẫu BC 8/AC):
Hàng tháng vào ngày 5 tháng sau, các Chi cục thuế phải báo cáo với Cục Thuế các tỉnh, thành phố và các Cục Thuế Báo cáo Tổng cục Thuế vào ngày 10 tháng sau. Báo cáo phải phản ánh được tình hình nhập, xuất, còn lại của từng loại ấn chỉ thuế của Cục Thuế và Chi cục Thuế. Số liệu báo cáo phải căn cứ vào dòng cộng cuối tháng của sổ ST 12/AC để ghi vào các cột tương ứng trong báo cáo BC 8/AC.

T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Bộ máy thuế của VN mình chuối quá, muốn thực hiện nghiêm cũng không biết phải làm thế nào :wall:. Dù sao cũng cảm ơn bác Bichvan rất nhiều :021:

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
BC tình hình sử dụng ấn chỉ là sao ạ? e chưa nghe bjo. e là kế toán mới, mọi người giải thik dùm e được ko? e cảm ơn nhìu.

T

tossup

Guest
10/1/15
1
0
1
34
Vậy thì mẫu CTT25/AC là báo cáo gì cả nhà? Tks cả nhà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA