chứng từ thanh toán được viết như thế nào?

• Thread starter thuyk4b6
  • Ngày gửi
T

thuyk4b6

Sơ cấp
26/4/10
26
0
0
35
tỉnh Bắc Giang
em chào cả nhà. em mới học chưa biết nhiều về hóa đơn chứng từ nên rất mong được mọi người chỉ bảo!
em thấy trên các mẫu phiếu thu, chi,.. chỉ có một Nợ, một Có. vậy khi nghiệp vụ phát sinh nhiều hơn thế: hai nợ một có chẳng hạn, thì điền vào đâu ạ?
ví dụ nghiệp vụ thu nợ của khách hàng được hạch toán là: Nợ tk 111/ Có tk 515 / Có tk 131

thì viết phiếu thu ntn ở phần hạch toán ạ? trong nghiệp vụ em vừa nói đến, dn được hưởng khoản doanh thu tài chính, vậy khi đó có thêm loại chứng từ kế toán nào phát sinh ạ?

em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H
Đấy là mẫu sổ sách thì vậy thôi, chứ thực tế nghiệp vụ phát sinh có 4 tài khoản thì phiếu thu chi phải hiển thị rõ cả 4 tài khoản.
Công ty bạn không sử dụng phần mềm nào ah. Nếu vậy bạn phải sử dụng excel để làm phiếu thu chi nhé.
Còn việc doanh nghiệp được hưởng doanh thu tài chính thì ko phát sinh chứng từ kế toán nào đâu mà chỉ là theo dõi trên sổ chi tiết tài khoản thôi

Mình gửi cho bạn xem các biểu mẫu sổ sách trong excel nhé. bạn xem rồi tham khảo nhé. có công thức hết rồi đấy. file hơi nặng bạn cho mail đi mình gửi cho

Sửa lần cuối: