Sai đia chỉ trên tờ khai thuế GTGT

• Thread starter alluvial
  • Ngày gửi
alluvial

alluvial

Trung cấp
5/8/11
100
0
16
ha noi
:wall:Hi mọi người hôm nay mình đi nộp thuế xong, về công ty mới thấy ghi sai Địa chỉ trên tờ khai Địa chỉ Cty là số 17 mình chỉ ghi số 7 thui như vậy minh có phải nộp lại tờ khai ko, và thủ tục ntn........Mong mọi người giúp mình:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
thực ra không qúa quan trọng đâu, tuy nhiên lưu ý sửa cho lần sau, vì việc phân biệt DN này với DN khác nằm ở mã số thuế, cơ quan thuế cũng đã lưu thông tin về địa chỉ DN khi cấp MST rồi. Quan trọng là kê khai chính xác thôi, nếu kê khai sai thì cần sửa ngay

alluvial

alluvial

Trung cấp
5/8/11
100
0
16
ha noi
vậy mình có nên nộp lại tờ khai không

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
vậy mình có nên nộp lại tờ khai không
Theo mình bạn nên nộp lại tờ khai, vì chỉ tiêu đó phải ghi đúng địa chỉ người nộp thuế nhưng do sơ suất ghi sai, làm còn hơn ko mà khỏi phải lo lắng gì nữa. Thân!

C

changdaohoa

Sơ cấp
16/3/10
5
0
0
34
nhatrang
:wall:Hi mọi người hôm nay mình đi nộp thuế xong, về công ty mới thấy ghi sai Địa chỉ trên tờ khai Địa chỉ Cty là số 17 mình chỉ ghi số 7 thui như vậy minh có phải nộp lại tờ khai ko, và thủ tục ntn........Mong mọi người giúp mình:wall:

nếu bạn chỉ khai sai mỗi cái địa chỉ nhưng MST vẫn đúng thì khôgn cần lập tờ khai khác chi mất công!
cái này là không trọng yếu, và CQT quản lý các DN thông qua MST - như anh minhcao đã nói trên. vô tư đi nhé

H

hong tham 90

Guest
24/10/11
2
0
0
34
ha noi
cả nhà ơi!
giúp mình với. công ty bạn có xuất hóa đơn cho bên mình nhưng trên địa chỉ ghi thiếu tên phường. minh mới vào nghề nên không biêt nên đã nhận hóa đơn đó. Giờ có người bảo hóa đơn đó không hợp lệ mình phải làm sao đây

minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Thực ra không cần sửa đâu, nếu bạn vẫn muốn bổ sung tên phường thì hai bên lập biên bản ghi rõ nội dung hoá đơn về ngày tháng, số, ký hiệu, nội dung kinh tế, và nêu rõ nội dung phần cần sửa, nội dung sửa. Sau đó đóng dấu đơn vị bán lên phần sửa địa chỉ đó. Nhớ là chỉ được sửa thông tin định danh thôi nhé, không sửa nội dung kinh tế được

CaoMinh

T

totochanthuy

Sơ cấp
24/10/08
33
1
6
ha noi
Điếu này không quan trọng lắm đâu. Quan trọng là bạn đúng tên cty và MST là được.Nếu bạn băn khoăn quá thi làm như bác minhcao la dc, không thì bạn cũng không phải lo lắng làm j. CQ Thuế không phạt cái này đâu.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Tốt nhất là làm như sau:

thông tư 28/2011/TT-BTC nói:
Trường hợp 4: Người nộp thuế sau khi nộp hồ sơ thuế GTGT cho cơ quan thuế, phát hiện sai sót cần kê khai bổ sung điều chỉnh nhưng không làm tăng, giảm số thuế GTGT phải nộp (sai sót về doanh thu hàng hóa, dịch vụ bán ra, mua vào v.v…), thì người nộp thuế có văn bản giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT mới thay thế, không lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.

Cơ quan thuế căn cứ văn bản giải trình, điều chỉnh lại số liệu tờ khai người nộp thuế kê khai bổ sung, điều chỉnh theo số liệu tờ khai mới.

Lập tờ khai thay thế + văn bản giải trình nộp lại nhé!

R

rosetran1010

Sơ cấp
14/8/11
14
0
0
38
hcm
mọi người ơi! em thì ko những ghi sai địa chỉ mà tên công ty em cũng bị thiếu ( MST thì vẫn đúng)thì giờ em phải làm sao ạ? Tên cty là TNHH MỘT THÀNH VIÊN THƯƠNG MẠI, mà trong tờ khai thuế em chỉ ghi là TNHH MỘTTHÀNH VIÊN thôi, em lo quá ko biết làm sao,mọi ngườigi úpe m với !!!

P

ptmyly

Sơ cấp
13/1/09
18
0
0
Hà Nội
Huhu, hôm nay e mới phát hiện ra, em bị kê sai ký hiệu và số hóa đơn của khách hàng, vậy cũng phải nộp lại tờ khai và kèm giải trình các bác nhỉ? Có cần phải lựa chọn ô bổ sung lần thứ ... trên tờ khai không ạ?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
mọi người ơi! em thì ko những ghi sai địa chỉ mà tên công ty em cũng bị thiếu ( MST thì vẫn đúng)thì giờ em phải làm sao ạ? Tên cty là TNHH MỘT THÀNH VIÊN THƯƠNG MẠI, mà trong tờ khai thuế em chỉ ghi là TNHH MỘTTHÀNH VIÊN thôi, em lo quá ko biết làm sao,mọi ngườigi úpe m với !!!

ptmyly nói:
Huhu, hôm nay e mới phát hiện ra, em bị kê sai ký hiệu và số hóa đơn của khách hàng, vậy cũng phải nộp lại tờ khai và kèm giải trình các bác nhỉ? Có cần phải lựa chọn ô bổ sung lần thứ ... trên tờ khai không ạ?

Lập tờ khai thay thế + văn bản giải trình nộp lại!

Thông tư 28/2011/TT-BTC đã hướng dẫn rất rõ rồi nhé các Bạn:
Trường hợp 4: Người nộp thuế sau khi nộp hồ sơ thuế GTGT cho cơ quan thuế, phát hiện sai sót cần kê khai bổ sung điều chỉnh nhưng không làm tăng, giảm số thuế GTGT phải nộp (sai sót về doanh thu hàng hóa, dịch vụ bán ra, mua vào v.v…), thì người nộp thuế có văn bản giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT mới thay thế, không lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.

Cơ quan thuế căn cứ văn bản giải trình, điều chỉnh lại số liệu tờ khai người nộp thuế kê khai bổ sung, điều chỉnh theo số liệu tờ khai mới.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Lập tờ khai thay thế + văn bản giải trình nộp lại!

Thông tư 28/2011/TT-BTC đã hướng dẫn rất rõ rồi nhé các Bạn:
Tờ khai có sai đâu mà lập lại em ui ? Sai là sai bảng kê nhé! Nên chỉ lập lại bảng kê kèm công văn xin nộp lại.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Tờ khai có sai đâu mà lập lại em ui ? Sai là sai bảng kê nhé! Nên chỉ lập lại bảng kê kèm công văn xin nộp lại.

Nó không liên quan đến mã vạch khi cùng in ra sao Chị? Có in được mỗi bảng kê không ạ?. Tốt nhất khi in lại thì nộp đủ 1 bộ khi in Chị ah.:045:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Nó không liên quan đến mã vạch khi cùng in ra sao Chị? Có in được mỗi bảng kê không ạ?. Tốt nhất khi in lại thì nộp đủ 1 bộ khi in Chị ah.:045:
Trên phần mềm, báo cáo thuế cũ đã có rồi, em chỉ sửa lại bảng kê cho đúng, và in theo trang, em cần in trang nào thì gõ số trang là ok. :D

Trong CV nêu rõ lý do : Thay thế bảng kê HHDV bán ra đã nộp cùng tờ khai thuế của kỳ thuế tháng, ...vì sai mã số thuế, địa chỉ..vv...của khách hàng ABC...hóa đơn đã kê khai ....số, ngày, tháng...

Hãy thử đi em nhé.hii!

Sửa lần cuối:
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Theo mình thì nên nộp luôn cả bộ, vì Tờ khai và bảng kê có đánh số thứ tự trang, ko tách rời được. Mặc dù sai sót ko ảnh hưởng đến doanh số (tức ko liên quan đến Tờ khai).

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Theo mình thì nên nộp luôn cả bộ, vì Tờ khai và bảng kê có đánh số thứ tự trang, ko tách rời được. Mặc dù sai sót ko ảnh hưởng đến doanh số (tức ko liên quan đến Tờ khai).
Nộp cả bộ cũng đựơc, nộp bảng kê không cũng đựơc !

Tôi có xử lý vài vụ tương tự cho 1 số đơn vị thì chỉ cần lập bảng kê nộp lại cùng CV thôi.

P

ptmyly

Sơ cấp
13/1/09
18
0
0
Hà Nội
Hôm nay em vừa lên chi cục thuế Đống Đa thì được hướng dẫn là in nguyên 1 bộ tờ khai nộp lại, ko cần làm công văn j cả đâu ạ. Nhưng có 1 vấn đề là trong phần mềm HTKK 3.0.1 , nếu chọn kê khai bổ sung thì sẽ ko hiện ra các sheet phụ lục, em chưa biết làm thế nào ? Các bác chỉ giúp em với

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hôm nay em vừa lên chi cục thuế Đống Đa thì được hướng dẫn là in nguyên 1 bộ tờ khai nộp lại, ko cần làm công văn j cả đâu ạ. Nhưng có 1 vấn đề là trong phần mềm HTKK 3.0.1 , nếu chọn kê khai bổ sung thì sẽ ko hiện ra các sheet phụ lục, em chưa biết làm thế nào ? Các bác chỉ giúp em với
Bạn sai kỳ thuế tháng mấy ?
Nếu sai kỳ thuế tháng 7 trở đi thì chỉ cần vào khai lần đầu, sửa lại sai sót trên bảng kê và in đầy đủ bộ hồ sơ khai thuế ra & nộp thay thế.

Nếu sai các kỳ thuế từ tháng 6 đổ về trước thì phải kê khai lại trên 3.0.1 rồi in ra nộp lại.

Thay thế # bổ sung, điều chỉnh !

P

ptmyly

Sơ cấp
13/1/09
18
0
0
Hà Nội
Bạn sai kỳ thuế tháng mấy ?
Nếu sai kỳ thuế tháng 7 trở đi thì chỉ cần vào khai lần đầu, sửa lại sai sót trên bảng kê và in đầy đủ bộ hồ sơ khai thuế ra & nộp thay thế.

Nếu sai các kỳ thuế từ tháng 6 đổ về trước thì phải kê khai lại trên 3.0.1 rồi in ra nộp lại.

Thay thế # bổ sung, điều chỉnh !
Tớ sai tờ khai tháng 9, mà bác nhận hồ sơ nói, chọn khai bổ sung là đúng rồi mà phải làm cả bộ đầy đủ :wall: