Hợp đồng >20tr nhưng quy định chia làm nhiều lần thanh toán <20tr thì có cần chuyển khoản không?

• Thread starter thaole2102
  • Ngày gửi
T

thaole2102

Sơ cấp
1/7/10
14
0
1
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi là nếu hợp đồng 1 công trình giá trị trên 20 triệu nhưng trong phần Thanh toán nói rõ là chia làm nhiều lần, mỗi lần dưới 20tr thì có cần phải thanh toán qua ngân hàng không ạ? Hay là em chia ra làm nhiều hóa đơn dưới 20Tr thì mới được thanh toán tiền mặt? Và nếu có hợp đồng, có thanh lý rồi thì có nhất thiết phải có bản dự toán không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenthicamgiang

nguyenthicamgiang

Sơ cấp
20/10/10
21
0
0
33
tiền giang
Nếu tổng giá trị hợp đồng là >20tr tức là bạn sẽ xuất tổng cộng hóa đơn > 20tr, tuy chia thành nhiều đợt thanh toán nhưng bạn vẫn phải thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế nhé bạn! Ý kiến của mình thì như thế.
Thân chào bạn!

B

Bexinh812

Sơ cấp
2/4/10
33
2
8
Hà Nội
Theo thông tư 129 thì chỉ quy định hóa đơn >20tr phải thanh toán qua ngân hàng thì mới dc khấu trừ thuế chứ k quy định hợp đồng > 20tr phải thanh toán qua ngân hàng. Do vậy bạn có thể tách xuất nhiều hóa đơn theo mỗi lần thanh toán(bên bạn xây dựng nên có thể xuất theo khối lượng hoàn thành mà) là có thể thanh toán tiền mặt. Nhưng lưu ý là những hóa đơn đó không dc cùng ngày vì nếu cùng một ngày mà nhiều hóa đơn của 1 nhà cung cấp tổng các hóa đơn >20tr thanh toán tiền mặt cũng k dc khấu trừ đâu bạn nhé

T

thaole2102

Sơ cấp
1/7/10
14
0
1
Hà Nội
Bạn ơi cho mình hỏi thêm là nếu xuất nhiều hóa đơn 1 công trình thì có cần phải có quyết toán để chỉ rõ ra hóa đơn xuất cho phần nào trong công trình không bạn?

nguyenthicamgiang

nguyenthicamgiang

Sơ cấp
20/10/10
21
0
0
33
tiền giang
cái này là bên bạn xuất phải ko? cái này thì tùy vào phía bên nhận hóa đơn nhé bạn? Nếu họ okey với nội dung của mình thì ko vấn đề còn họ ko okey thì phải viết đúng như họ yêu cầu đó bạn ạ!
chúc bạn đầu tuần vui vẻ nhé?

N

nguyen thanh tu xuan thi

Sơ cấp
31/3/11
11
0
1
257 Lê Duẩn
mình thống nhất với ý kiến của bexinh812, như vậy là đúng đấy bạn ạ!

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi là nếu hợp đồng 1 công trình giá trị trên 20 triệu nhưng trong phần Thanh toán nói rõ là chia làm nhiều lần, mỗi lần dưới 20tr thì có cần phải thanh toán qua ngân hàng không ạ? Hay là em chia ra làm nhiều hóa đơn dưới 20Tr thì mới được thanh toán tiền mặt? Và nếu có hợp đồng, có thanh lý rồi thì có nhất thiết phải có bản dự toán không ạ?

Nhất khoát phải chuyển khoản
Nếu bạn không có hợp đồng mà mua hàng trong 1 ngày mà tổng giá trị lớn hơn 20 triệu CŨNG PHẢI CHUYỂN KHOẢN

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Mình được biết chỉ có quy định hoá đơn trên 20tr thì mới thanh toán qua ngân thôi. Bạn không cần thanh toán qua ngân hàng đâu. Để chắc chắn hơn bạn gọi điện lên chi cục thuế mà hỏi.

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội
Bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng bạn ạ.

T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
Có 2 trường hợp:
1/ Nếu trong hợp đồng đã nói rõ thanh toán từng lần theo tiến độ hoàn thành thì không cần thiết phải thanh toán qua ngân hàng khi số tiền thanh toán < 20tr (nhưng với điều kiện mỗi lần bên A thanh toán bên bạn có xuất hóa đơn GTGT với giá trị tương ứng)
2/ Nếu bạn chỉ xuất hóa đơn 1 lần cho tổng giá trị hợp đồng (>20tr) sau khi công trình hoàn thành thì phải thanh toán qua ngân hàng.
Thân!

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Là khi hợp đồng trên 20 triệu mà điều khoản thanh toán là theo từng đợt bằng tiền mặt > 20tr, và xuất hóa đơn 1 lần sau hoàn thành công trình cũng ko dc khấu trừ thuế hả mấy bạn

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Là khi hợp đồng trên 20 triệu mà điều khoản thanh toán là theo từng đợt bằng tiền mặt > 20tr, và xuất hóa đơn 1 lần sau hoàn thành công trình cũng ko dc khấu trừ thuế hả mấy bạn
Đúng vậy, ko căn cứ hợp đồng. Thuế chỉ biết hoá đơn trên 20tr mà ko có chứng từ thanh toán qua ngân hàng là khỏi khấu trừ luôn.

L

LANSANG

Sơ cấp
19/4/11
17
0
0
TPHCM
Ðề: Hợp đồng >20tr nhưng quy định chia làm nhiều lần thanh toán <20tr thì có cần chuyển khoản không?

Mình đồng ý với bạn bexinh812.Bạn í nói chính xác rồi đó

V

victoriabmt

Sơ cấp
19/1/11
14
0
1
BMT
Ðề: Hợp đồng >20tr nhưng quy định chia làm nhiều lần thanh toán <20tr thì có cần chuyển khoản không?

Bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng bạn ạ.

Không bắt buộc bạn à, bạn có thể trả tiền mặt bao nhiêu cũng đc nhưng HĐ >20tr thì bạn không được khấu trừ thuế thôi, nếu muốn khấu trừ thì cứ làm theo bạn bexinh là được

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Nhất khoát phải chuyển khoản
Nếu bạn không có hợp đồng mà mua hàng trong 1 ngày mà tổng giá trị lớn hơn 20 triệu CŨNG PHẢI CHUYỂN KHOẢN
Tào lao, có bit luật ktoán k vậy. Luật chỉ quy định hóa đơn >=20tr thì mới CK, cái này là hợp đồng cha nội ơi. Bạn cứ căn cứ trên hóa đơn mà xử lý nhé, cứ chia nhỏ từng hóa đơn mà xuất miễn <20tr thì cứ Tiền mặt mà thẳng tiến. Còn viết ntn theo từng giai đoạn thì bạn phải hỏi bên khách hàng ý ngta ntn,nếu ngta ko ý kiến j thì bạn cứ xuất theo từng giai đoạn, hạng mục hoàn thành của công trình, nếu đơn giản hơn có thể ghi: Thanh toán đợt 1 theo hợp đồng số..... Cho dù trong hóa đơn bạn có ghi nội dung liên quan đến tên hợp đồng kia cũng ko sao đâu bạn. Hợp đồng chỉ là hợp đồng, còn căn cứ để thanh toán TM hay CK thì là hóa đơn.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.

Tào lao, có bit luật ktoán k vậy. Luật chỉ quy định hóa đơn >=20tr thì mới CK, cái này là hợp đồng cha nội ơi. Bạn cứ căn cứ trên hóa đơn mà xử lý nhé, cứ chia nhỏ từng hóa đơn mà xuất miễn <20tr thì cứ Tiền mặt mà thẳng tiến. Còn viết ntn theo từng giai đoạn thì bạn phải hỏi bên khách hàng ý ngta ntn,nếu ngta ko ý kiến j thì bạn cứ xuất theo từng giai đoạn, hạng mục hoàn thành của công trình, nếu đơn giản hơn có thể ghi: Thanh toán đợt 1 theo hợp đồng số..... Cho dù trong hóa đơn bạn có ghi nội dung liên quan đến tên hợp đồng kia cũng ko sao đâu bạn. Hợp đồng chỉ là hợp đồng, còn căn cứ để thanh toán TM hay CK thì là hóa đơn.

Lời nói không mất tiền mua
Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau

Cho dù mình có đúng cở nào đi nữa ... cũng thành sai !

T

Thien bao

Guest

Nói thì rõ hay nhưng ban này trả lới sai bét nhè rồi.

inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

chia nhỏ hóa đơn trong 1 ngày )); tổng các HD mua vào trên 20tr cũng phải chuyển khoản anh àh!

D

dunghakinvest

Guest
2/8/13
3
0
0
34
Bắc Ninh

Nếu thanh toán không đúng thời hạn thanh toán như trong hợp đồng cũng không được khấu trừ mừ. hoalantieu2030

inyasha

inyasha

Trung cấp
25/4/11
64
1
0
32
binh phuoc

Nếu thanh toán không đúng thời hạn thanh toán như trong hợp đồng cũng không được khấu trừ mừ. hoalantieu2030

k có đâu bạn ơi miễn thanh toán hết số tiền hàng l;à đc!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA