Cách tính từ giá FOB sang giá CIF

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/6 12345 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 52
102,919 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của Nguyễn Quốc Bảo
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    Nguyễn Quốc Bảo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cách tính từ giá FOB sang giá CIF

Diễn đàn cho mình hỏi vấn đề này với,
    Công ty mình vừa mới nhập khẩu lô hàng đầu tiên theo giá FOB về đến cửa khẩu sân bay TSN thông qua đơn vị giao nhận TNT SGN, TNT đã khai Hải Quan giúp công ty mình và đóng hộ thuế nhập khẩu,thuế GTGT hàng nhập.
    Nhưng TNT đã quy từ giá FOB sang giá CIF rồi từ đó mới tính thuế NK
    Cụ thể:
    1.Tổng tiền hàng (FOB) là 1465 USD họ quy đổi qua CIF là 1762.39 usd
    2.Lấy 1762.39 usd * tỷ giá 15880 tại thời điểm khai báo HQ *thuế suất XNK15% = 4.198.012đ (tiền thuế nhập khẩu phải đóng)

Rất mong các bạn chỉ giáo cho mình cách tính ntn để được giá CIF đó.
    Thanks!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Vando
    Địa chỉ
    Bac Giang
    Post Thanks / Like
    Vando vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Giá CIF = Giá FOB + Cước vận tải biển + Phí bảo hiểm đường biển.
    Do TNT SNG có chứng từ cước vận tải biển nên đã cộng cước này để tính giá nhập CIF là 1762.39 USD chứ không phải là quy đổi.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của orchidvn
    Địa chỉ
    Middle of nowhere
    Post Thanks / Like
    orchidvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình bổ sung thêm ý của bạn Vando 1 chút:

Giá CIF = giá FOB (giá hàng hoá) + cước vận chuyển (có thể là đường biển/hàng không/đường bộ...) + bảo hiểm cho hàng hoá.

(CIF là viết tắt của: Cost, Insurance and Freight)
    Nếu bạn không thể nói 1 lời tử tế, thì đừng nên nói gì cả.

5. Thành viên Hình đại diện của Nguyễn Quốc Bảo
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn hai bạn Vando và Orchidvn nhiều nhé. Vậy mà mình cứ suy nghĩ từ giá FOB phải nhân theo một tỷ lệ nào đó thì sẽ ra được giá CIF chứ.
    Nhưng sao mình thấy trên giá FOB có cả cước vận chuyển (Freight cost) rồi mà.Giá FOB không đơn thuần là giá bán mà có cả cước vận chuyển phải ko hai bạn vậy thì cước vận chuyển mà hai bạn đề cập loại cước nào nữa.
    Mình hỏi thêm, nếu như công ty tự làm tờ khai hải quan thì những chứng từ B/L, Commercial Invoice, Packing List, cước vận chuyển.. sẽ được nhận từ hãng tàu hay công ty giao nhận phải không.

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của orchidvn
    Địa chỉ
    Middle of nowhere
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyễn Quốc Bảo
    Nhưng sao mình thấy trên giá FOB có cả cước vận chuyển (Freight cost) rồi mà.Giá FOB không đơn thuần là giá bán mà có cả cước vận chuyển phải ko hai bạn vậy thì cước vận chuyển mà hai bạn đề cập loại cước nào nữa.
    Điều khoản FOB (Free On Board): người mua phải thuê phương tiện vận chuyển, mua bảo hiểm cho hàng hoá. Người bán sẽ không chịu trách nhiệm về hàng hoá nữa, khi hàng đã được xếp lên phương tiện vận tải.

=> Bạn nên xem kỹ lại xem cái freight cost đó là cước gì.

Mình hỏi thêm, nếu như công ty tự làm tờ khai hải quan thì những chứng từ B/L, Commercial Invoice, Packing List, cước vận chuyển.. sẽ được nhận từ hãng tàu hay công ty giao nhận phải không.
    Những chứng từ trên người gửi hàng sẽ gửi cho bạn chứ không phải hãng tàu.
    thay đổi nội dung bởi: orchidvn, ngày 30-03-2006 lúc 12:12

7. Thành viên Hình đại diện của Nguyễn Quốc Bảo
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Post Thanks / Like
    Orchidvn ơi,
    Trên Invoice nhập hàng của mình ngoài tiền hàng còn có thêm dòng Freight cost 195 USD, đơn vị TNT SGN thu của mình đây là cước vận chuyển hàng từ nước người bán về đến Sân bay TSN. Ngoài ra TNT ko thu của mình bất kỳ khoản tiền nào nữa, nên mình nghĩ có lẽ nó là loại cước mà bạn đề cập đến lần trước.Bạn thấy mình nghĩ vậy có đúng ko.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Phuong Nam
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Phuong Nam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trên Invoice nhập hàng của mình ngoài tiền hàng còn có thêm dòng Freight cost 195 USD.
    Mình đi Nội Bài lấy hàng được mấy anh DHL hướng dẫn tính giá CIF như thế này:
    CIF = C + I + F
    C = FOB = đơn giá x số lượng
    I = 0.3% FOB
    F = Đơn giá vận chuyển của hãng x trọng lượng lô hàng (Chi phí vận chuyển này mình thường căn cứ vào Debit Note của hãng vận chuyển)

Freight cost $195 ghi trên Invoice thì cũng phải có trên Contract rồi đúng không? Bên bạn cũng đã thanh toán toàn bộ "Total cost" cho nhà cung cấp rồi phải không? Vì vậy cước vận chuyển này bạn đã trả trước cho họ rồi, và họ sẽ phải thanh toán với TNT chứ, sao TNT lại thu của đơn vị bạn nhiều như vậy được? Mình cũng thấy thắc mắc!
    Bạn nên gọi đến TNT nhờ họ giải thích rõ, có khi bên bạn đã bị trả cước 2 lần rồi đấy!
    Sau đó bạn nên gửi mail hoặc liên lạc trực tiếp với đối tác nước ngoài để hỏi về vấn đề này, nếu đúng như vậy thì họ sẽ phải trừ $195 vào hợp đồng mua hàng lần sau cho đơn vị bạn.

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của orchidvn
    Địa chỉ
    Middle of nowhere
    Post Thanks / Like
    Orchidvn ơi,
    Trên Invoice nhập hàng của mình ngoài tiền hàng còn có thêm dòng Freight cost 195 USD, đơn vị TNT SGN thu của mình đây là cước vận chuyển hàng từ nước người bán về đến Sân bay TSN. Ngoài ra TNT ko thu của mình bất kỳ khoản tiền nào nữa, nên mình nghĩ có lẽ nó là loại cước mà bạn đề cập đến lần trước.Bạn thấy mình nghĩ vậy có đúng ko.
    Bạn mua hàng theo điều khoản FOB thì phải trả tiền cước vận chuyển là đúng rồi. Bạn nên lưu ý để tránh nhầm lẫn:

- Tiền hàng (mua theo giá FOB): bạn trả cho người bán
    - Tiền vận chuyển (freight cost): bạn trả cho hãng vận chuyển (TNT).

10. Đội ăn chơi Hình đại diện của hat
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    hat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trước đây mình có đọc một văn bản của TCHQ hướng dẫn cách quy đổi từ giá FOF sang giá CIF và ngược lại, tuy nhiên vì lâu rồi nên không nhớ được số văn bản.
    Bạn nào có thể tìm được VB thì post lên giúp bạn Nguyễn Quốc Bảo nhé!

11. Thành viên Hình đại diện của Scorpio
    Địa chỉ
    Somewhere with U :)
    Post Thanks / Like
    Scorpio vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi orchidvn
    Bạn mua hàng theo điều khoản FOB thì phải trả tiền cước vận chuyển là đúng rồi. Bạn nên lưu ý để tránh nhầm lẫn:

- Tiền hàng (mua theo giá FOB): bạn trả cho người bán
    - Tiền vận chuyển (freight cost): bạn trả cho hãng vận chuyển (TNT).
    Nếu bạn mua hàng theo giá FOB (Free on board), thì tiền vận chuyển do bên bạn trả. trường hợp bạn thoả thuận để người bán lựa chọn hãng vận chuyển và người bán thanh toán trước tiền vận chuyển thì họ sẽ phải gửi hoá đơn để làm cơ sở cho bên bạn thanh toán.
    Khi đi nhận hàng mà bạn không có hoá đơn này (chưa xác định được tiền vận chuyển là bao nhiêu) thì Hải quan sẽ tính F= 20% trên tổng giá trị lô hàng và I = 0.3%.
    Nếu bạn có chứng từ chứng minh tiền F + I, thì cứ chiểu theo hoá đơn mà tính!
    Freight cost bạn đề cập có phải là tiền vận chuyển nội địa không nhỉ???
    [FONT=Verdana][B][SIZE=2][COLOR=green][I]The fly that doesn't want to be swatted is safest if it sits on the fly swat[/I][/COLOR][/SIZE][/B][/FONT]

[COLOR=darkred]
    [/COLOR]