Chi phí training có hợp lý không?

• Thread starter kimchi88
  • Ngày gửi
K

kimchi88

Guest
22/10/10
20
1
3
35
TPHCM
Hi mọi người,
mọi người giúp em với, cty e có 1 loại chi phí khiến e phân vân mãi.
Hàng quý cty e nhận được 1 hóa đơn từ cty nước ngoài A xuất cho cty e với nội dung chi phí huấn luyện, tư vấn, đào tạo nhân viên bán hàng trị giá 800 usd/ quý.Cty em mua hàng từ cty A về bán,có hợp đồng mua bán hàng và hợp đồng phí tư vấn, huấn luyện rõ ràng.
Việc tư vấn này chỉ thực hịên qua email,đt,fax,skype...
Mọi người cho e hỏi chi phí đó có hợp lý ko? nếu đưa vào chi phí của cty thì có cần giấy tờ gì để hợp thức hóa nó ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Hi mọi người,
Hàng quý cty e nhận được 1 hóa đơn từ cty nước ngoài A xuất cho cty e với nội dung chi phí huấn luyện, tư vấn, đào tạo nhân viên bán hàng trị giá 800 usd/ quý.Cty em mua hàng từ cty A về bán,có hợp đồng mua bán hàng và hợp đồng phí tư vấn, huấn luyện rõ ràng.
Mọi người cho e hỏi chi phí đó có hợp lý ko? nếu đưa vào chi phí của cty thì có cần giấy tờ gì để hợp thức hóa nó ko?

Quan trọng nhất là phải có Hợp đồng. Trong Hợp đồng ghi rõ: Hình thức Training bằng fax, email..., Hình thức thanh toán:....;

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Hi mọi người,

Công ty A có phải là công ty mẹ của cty bạn không vậy? Công ty A có trụ sở ở đâu vậy? Có những thông tin này, sẽ xác định được cách làm.

K

kimchi88

Guest
22/10/10
20
1
3
35
TPHCM
Công ty A có phải là công ty mẹ của cty bạn không vậy? Công ty A có trụ sở ở đâu vậy? Có những thông tin này, sẽ xác định được cách làm.
cty mình là cty TNHH MTV, do 1 cá nhân làm chủ, chuyên nhập khẩu và bán 1 nhóm hàng của cty A,thực chất cty A là cty mẹ, tuy nhiên đó chỉ là nội bộ biết, ko có giấy tờ nào chứng mình cty A là cty mẹ của cty mình cả.
cty A có trụ sở ở Singapore.
Nhờ nguoilysu có cách nào hợp thức hóa chi phí này cho cty mình thì hiến kế giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều nhiều!

Quan trọng nhất là phải có Hợp đồng. Trong Hợp đồng ghi rõ: Hình thức Training bằng fax, email..., Hình thức thanh toán:....;
Hợp đồng thì có đầy đủ bạn ạ.
Vậy theo bạn chỉ cần hợp đồng thôi sao?
mình có nghe nói phải có giấy tờ chứng minh là có training hàng quý, ví dụ như nội dung email, nội dung fax... mà những cái này không đơn giản mà có.
bạn nghĩ thế nào? giúp mình nhé

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cty mình là cty TNHH MTV, do 1 cá nhân làm chủ, chuyên nhập khẩu và bán 1 nhóm hàng của cty A,thực chất cty A là cty mẹ, tuy nhiên đó chỉ là nội bộ biết, ko có giấy tờ nào chứng mình cty A là cty mẹ của cty mình cả.
cty A có trụ sở ở Singapore.
Nhờ nguoilysu có cách nào hợp thức hóa chi phí này cho cty mình thì hiến kế giúp mình nhé.
Cảm ơn nhiều nhiều!

Hợp đồng thì có đầy đủ bạn ạ.
Vậy theo bạn chỉ cần hợp đồng thôi sao?
mình có nghe nói phải có giấy tờ chứng minh là có training hàng quý, ví dụ như nội dung email, nội dung fax... mà những cái này không đơn giản mà có.
bạn nghĩ thế nào? giúp mình nhé

Như vậy chi phí này chỉ là không có thực, chỉ là cái hóa đơn thôi và chuyển tiền thôi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ngoài ra , cần thận trọng với việc đào tạo đúng chuyên môn và nằm trong kế hoạch để không bị tính thuế TNCN của NLĐ.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
cty mình là cty TNHH MTV, do 1 cá nhân làm chủ, chuyên nhập khẩu và bán 1 nhóm hàng của cty A,thực chất cty A là cty mẹ, tuy nhiên đó chỉ là nội bộ biết..

Biết ngay mà, hehe.. Lại là 1 hình thức lách thuế đây mà: thay vì là bán hàng giá thấp hơn giá thị trường, ở đây công ty kê chi phí lên để tận dụng thuế suất thấp hơn ở Singapo (chỉ là 18%).

Bàn tiếp sau nhé. giờ đi ăn cơm

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Biết ngay mà, hehe.. Lại là 1 hình thức lách thuế đây mà: thay vì là bán hàng giá thấp hơn giá thị trường, ở đây công ty kê chi phí lên để tận dụng thuế suất thấp hơn ở Singapo (chỉ là 18%).

Bàn tiếp sau nhé. giờ đi ăn cơm

He he, mời bác bàn luận tiếp ah.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
He he, mời bác bàn luận tiếp ah.

Biết tới đây thôi, không nói gì được hơn được nữa, hehe...

Về nguyên tắc thì chi phí vừa hợp lệ cũng phải hợp lý nữa, vừa rồi có mấy công ty ở Bình Dương cũng bị truy thu do chuyển giá đấy, vì cơ quan thuế so giá bán trên thị trường với giá bán cho công ty mẹ và thấy sự bất hợp lý.

Vì vậy, ở đây để hợp lý hoá khoản chi phí training nói trên, bạn nên ban hành 1 quy chế về đào tạo, đào tạo lại. Sau đó, ứng với mỗi đợt công ty mẹ xuất hoá đơn, bạn phải ra 1 chủ đề để tổ chức kháo đào tạo và có bảng dự trù kinh phí tổ chức. Thậm chí, còn phải dàn cảnh có lớp học và giảng viên đang giảng để chụp ảnh, hehe... Chứ không có bằng chứng về việc tổ chức lớp học thì khả năng loại chi phí này là cao.

Nói chung, thử đặt vị trí mình là CB thuế, với trường hợp này mình sẽ làm thế nào rồi nghĩ cách mà thôi.

Mình nghĩ thế!

K

kimchi88

Guest
22/10/10
20
1
3
35
TPHCM
còn ai có ý kiến gì nữa tiếp tục bàn luận để mọi người cùng rút kinh nghiệm nhé.
to nguoilysu: cảm ơn những ý kiến của bạn, có cao kiến nào hay hơn thì đăng tiếp cho mọi người cùng biết nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA