Có được khấu trừ thuế khi kinh doanh mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế

• Thread starter letrang2808
  • Ngày gửi
L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Cho mình hỏi là chỗ mình là phòng khám khi xuất hoá đơn cho một bệnh nhân thì xuất hoá đơn tới 2 tờ, một tờ là khám chữa bệnh:X-quang, siêu âm, xét nghiệm...cái này không chịu thuế, 1 tờ là khi kê thuốc thì tính 5% thuế suất vậy lúc kê khai tờ khai thuế GTGT mình phải làm như thế nào?
Có phải không chịu thuế thì kê vào mục hàng hoá dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ đúng không?
Vậy Công ty mình có được hoàn thuế khi đầu vào lớn hơn đầu ra không? giả sử như tiền điện, nước dùng chung cho cả chịu thuế và không chịu thuế thì phải làm thế nào.
Hi....giúp mình với mình bị rối từ khi làm mấy cái này tới giờ luôn, hic...mình chúa sợ cái gì liên quan tới thuế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

SilentKiller

Guest
18/2/08
19
0
1
37
TP HCM
Mình xin trích 1 đoạn trong thông tư 129/2008 cho bạn nhé:

"c.2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh số chịu thuế giá trị gia tăng so với tổng doanh số của hàng hoá, dịch vụ bán ra."

L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Nếu mình hạch toán riêng được thì kê khai trên tời khai gtgt như thế nào, trên tờ khai 01-2/GTKT mục 1: hàng hóa dịch vụ đủ điều kiện khấu trừ : mình kê phần thuế suất 5% của hàng hóa mua vào.
Mục 2: hàng hóa dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ: mình kê những hàng hóa phục vụ cho sản xuất kinh doanh không chịu thuế.
Hay mình kê cả 2 phần chịu thuế và không chịu thuế vào muc 3: hàng hóa dịch vụ dùng chung cho sản xuất kinh doanh chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ vậy bạn.

minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Mục 1 bạn kê các hoá đơn đầu vào được khấu trừ 100% (đầu vào phục vụ cho hàng hoá, dv chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ)
Mục 2 là các hoá đơn không đủ đk khấu trừ: VD hoá đơn trên 20tr không thanh toán qua NH, hoá đơn khấu trừ chậm quá 6 tháng
Mục 3 Khai các hóa đơn HHDV mua vào dùng chung cho HHDV chịu thuế và không chịu thuế, đủ điều kiện để khấu trừ thuế. Cái này bạn phải phân bổ (chương trình HTKK sẽ hỗ trợ tự động phân bổ giúp bạn tại mẫu 01-4A/GTGT và tính toán tự động trên tờ khai thuế)
Theo hướng dẫn hiện nay thì các hoá đơn bán hàng trực tiếp không có thuế kê vào mục 5

L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Mục 2 là các hoá đơn không đủ đk khấu trừ: VD hoá đơn trên 20tr không thanh toán qua NH, hoá đơn khấu trừ chậm quá 6 tháng
Mục 2 này cho phép kê những doanh nghiệp đầu ra không chịu thuế thì kê ở đây vì không chịu thuế thì không đủ điều kiện khấu trừ.
Vậy theo bạn mình nên kê vào mục 3 hàng hóa dịch dùng chung cho chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ.
Giả sử như mình mua thuốc ở một tiệm thuốc tây họ không có hóa đơn đỏ chỉ xuất cho mình hóa đơn bán lẻ thì khi mình xuất hóa đơn cho bệnh nhân mình ghi thuế suất 5% vậy có được chấp nhận không, trên sổ sách kế toán thì mình vẫn ghi nhận nghiệp vụ nhập thuốc từ hóa đơn bán lẻ có sao không bạn nhỉ (dĩ nhiên là hóa đơn bán lẻ này mình không được tính vào chi phí hợp lý)

minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Mục 2 này cho phép kê những doanh nghiệp đầu ra không chịu thuế thì kê ở đây vì không chịu thuế thì không đủ điều kiện khấu trừ.
Vậy theo bạn mình nên kê vào mục 3 hàng hóa dịch dùng chung cho chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ.

Giả sử như mình mua thuốc ở một tiệm thuốc tây họ không có hóa đơn đỏ chỉ xuất cho mình hóa đơn bán lẻ thì khi mình xuất hóa đơn cho bệnh nhân mình ghi thuế suất 5% vậy có được chấp nhận không, trên sổ sách kế toán thì mình vẫn ghi nhận nghiệp vụ nhập thuốc từ hóa đơn bán lẻ có sao không bạn nhỉ (dĩ nhiên là hóa đơn bán lẻ này mình không được tính vào chi phí hợp lý)

Ok, Mục 2 bạn kê như vậy đi, đầu vào phục vụ không chịu thuế
Mục 3 kê đầu vào dùng chung cho chịu thuế và không chịu thuế mà không tách được, VD: các chi phí chung của hoạt động văn phòng

Nếu Cty bạn cứ mua hàng kiểu này thì lấy đâu chi phí bù cho dt, Cty nên tìm tới đơn vị bán có hoá đơn chứng từ đàng hoàng để mà còn khấu trừ, tính chi phí nữa chứ

Sửa lần cuối:
L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Ok, Mục 2 bạn kê như vậy đi, đầu vào phục vụ không chịu thuế
Mục 3 kê đầu vào dùng chung cho chịu thuế và không chịu thuế mà không tách được, VD: các chi phí chung của hoạt động văn phòng

Nếu Cty bạn cứ mua hàng kiểu này thì lấy đâu chi phí bù cho dt, Cty nên tìm tới đơn vị bán có hoá đơn chứng từ đàng hoàng để mà còn khấu trừ, tính chi phí nữa chứ
Ẹc...mình nói sếp rùi chứ ông không chịu, ông nó mua lấy hoá đơn vừa mắc vừa phải chịu thuế mà Công ty đang được chuyển lỗ và miễn giảm mừ, hix.....bó tay ông luôn
Mà minh hỏi nè
Giả sử như mình mua thuốc ở một tiệm thuốc tây họ không có hóa đơn đỏ chỉ xuất cho mình hóa đơn bán lẻ thì khi mình xuất hóa đơn cho bệnh nhân mình ghi thuế suất 5% vậy có được chấp nhận không, trên sổ sách kế toán thì mình vẫn ghi nhận nghiệp vụ nhập thuốc từ hóa đơn bán lẻ có sao không bạn nhỉ
Ý mình hỏi là mình mua vào là hoá đơn lẻ nhưng mình xuất ra cho bệnh nhân là hoá đơn đỏ chịu thuế 5% vậy mấy ông thuế có chấp nhận không bạn.

minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Ý mình hỏi là mình mua vào là hoá đơn lẻ nhưng mình xuất ra cho bệnh nhân là hoá đơn đỏ chịu thuế 5% vậy mấy ông thuế có chấp nhận không bạn.[/QUOTE]

Thế ý bạn là muốn không xuất hoá đơn hay sao?
Theo mình cái này nó nặng về vấn đề hoạt động kinh doanh hơn, y tế là hoạt động KD có điều kiện, có giấy phép, chứng chỉ hành nghề đúng không, nếu KD thuốc mà không đúng nguồn gốc, đúng quy định, an toàn sức khoé thì không hắn lo về thuế, mà theo mình là liên ngành đó, chẳng hạn, sở y tế tổ chức kiểm tra thuốc không rõ nguồn gốc, xuất xứ thì thu hồi GPKD chứ chẳng chơi. Mình là người ngoài cuộc nên nghĩ trực quan như vậy. À mà phòng khám của bạn ở đâu vậy, có nhờ được không đấy?

Sửa lần cuối:
L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Hi....mình đang nói ở trên là giả sử mừ, chắc bạn không hiểu ý mình(hi..hi) ý của mình là giả sử trong phòng hết thuốc để kê cho bệnh nhân thì mình chạy ra tiệm thuốc tây mua khoảng 1 liều vậy đó nhưng khi mình mua thì người ta chỉ xuất hoá đơn lẻ mà bệnh nhân nói mình xuất cho họ hoá đơn đỏ mình xuất có thuế 5% thì có vấn đề gì không (tại vì lúc mua mình mua không có thuế mà xuất có thuế có sao không)

minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Hi....mình đang nói ở trên là giả sử mừ, chắc bạn không hiểu ý mình(hi..hi) ý của mình là giả sử trong phòng hết thuốc để kê cho bệnh nhân thì mình chạy ra tiệm thuốc tây mua khoảng 1 liều vậy đó nhưng khi mình mua thì người ta chỉ xuất hoá đơn lẻ mà bệnh nhân nói mình xuất cho họ hoá đơn đỏ mình xuất có thuế 5% thì có vấn đề gì không (tại vì lúc mua mình mua không có thuế mà xuất có thuế có sao không)

Về nguyên tắc thì vẫn phải xuất hóa đơn có thuế nếu bạn chưa tìm ra hướng xử lý khác "hiệu quả" hơn. Tuy nhiên trường hợp mua bán như của bạn cũng chỉ là giả sử, tạm và ít xảy ra (và chắc là giá trị nhỏ) nên theo mình thì cũng không quá nặng nề về phương án xử lý, để yên tâm thì cứ nguyên tắc mà làm. Hi

L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
Về nguyên tắc thì vẫn phải xuất hóa đơn có thuế nếu bạn chưa tìm ra hướng xử lý khác "hiệu quả" hơn. Tuy nhiên trường hợp mua bán như của bạn cũng chỉ là giả sử, tạm và ít xảy ra (và chắc là giá trị nhỏ) nên theo mình thì cũng không quá nặng nề về phương án xử lý, để yên tâm thì cứ nguyên tắc mà làm. Hi
Hi...hi,mình muốn hỏi giả sử đây là Công ty bạn làm thì bạn sẽ giải quyết như thế,hi...hay là cứ theo nguyên tắc mà làm (Nếu theo nguyên tắc thì khi có người tới kiểm tra mình sẽ giải trình thế nào)

Sửa lần cuối:
minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Hi...hi,mình muốn hỏi giả sử đây là Công ty bạn làm thì bạn sẽ giải quyết như thế,hi...hay là cứ theo nguyên tắc mà làm (Nếu theo nguyên tắc thì khi có người tới kiểm tra mình sẽ giải trình thế nào)

theo nguyên tắc thì bạn không thiếu thuế, mà không thiếu thuế thì không lo. Sổ sách đã ghi chép đủ hàng mua vào, thanh toán cho người bán (theo hóa đơn lẻ, không khấu trừ); đầu ra kê khai, viết hóa đơn, HT doanh thu đầy đủ, không thiếu thuế. Vậy là OK, chỉ lo là có hàng hóa mua vào mà không kê khai bán ra thôi.

L

letrang2808

Trung cấp
25/8/11
95
8
8
sài gòn
theo nguyên tắc thì bạn không thiếu thuế, mà không thiếu thuế thì không lo. Sổ sách đã ghi chép đủ hàng mua vào, thanh toán cho người bán (theo hóa đơn lẻ, không khấu trừ); đầu ra kê khai, viết hóa đơn, HT doanh thu đầy đủ, không thiếu thuế. Vậy là OK, chỉ lo là có hàng hóa mua vào mà không kê khai bán ra thôi.
Tại sao mua vào mà không kê khai bán ra lại lo vậy bạn, mình mua vào nhưng không bán được hàng đó là chuyện bình thường thui mà bạn.

minhcao

minhcao

Trung cấp
24/8/08
101
1
0
Hà nội
Tại sao mua vào mà không kê khai bán ra lại lo vậy bạn, mình mua vào nhưng không bán được hàng đó là chuyện bình thường thui mà bạn.

Bạn ui, không kê khai bán ra, chứ chưa bán thì không vấn đề gì

X

xuzi9x

Guest
28/7/15
2
0
1
30
Cho mình hỏi là chỗ mình là phòng khám khi xuất hoá đơn cho một bệnh nhân thì xuất hoá đơn tới 2 tờ, một tờ là khám chữa bệnh:X-quang, siêu âm, xét nghiệm...cái này không chịu thuế, 1 tờ là khi kê thuốc thì tính 5% thuế suất vậy lúc kê khai tờ khai thuế GTGT mình phải làm như thế nào?
Có phải không chịu thuế thì kê vào mục hàng hoá dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ đúng không?
Vậy Công ty mình có được hoàn thuế khi đầu vào lớn hơn đầu ra không? giả sử như tiền điện, nước dùng chung cho cả chịu thuế và không chịu thuế thì phải làm thế nào.
Hi....giúp mình với mình bị rối từ khi làm mấy cái này tới giờ luôn, hic...mình chúa sợ cái gì liên quan tới thuế.
chị ơi...e cũng đang làm kế toán bên phòng khám như chị...có nhiều cái về kê khai thuế GTGT giữa mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế e chưa rõ vậy c có thể cho e xin facebook hay sđt,gmail địa chỉ liên lạc để e nhờ c chỉ giúp e đc k ạ? rất mong chị trả lời tin of e :) cám ơn chị!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA