Về vấn đề điều chỉnh tờ khai thuế GTGT kê khai nhầm

• Thread starter hienluongbacninh
  • Ngày gửi
hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh
Các bác giúp em với, em mới vào cty làm, khi kiểm tra hóa đơn chứng từ thì phát hiện bạn kế toán cũ đã kê hóa đơn đầu vào bán hàng thông thường vào mục 1 của PL 01-2/GTGT từ tháng 3/2011.
Vì cty em mua hàng nhờ họ xuất hóa đơn thường nhưng lại phải chi mất 4% tiền thuế (trong khi đó là hóa đơn thường) vì thế mà bạn kế toán cũ lại kê cả 4% vào tờ khai có chịu thuế.
Mặc dù thuế chưa phát hiện nhưng cứ để như thế sẽ kéo theo các tháng tiếp theo cùng sai vì số thuế được khấu trừ khá nhiều. mà giờ làm biên bản điều chỉnh thì em phải làm lại từ tháng 3 đến giờ ạ?
Mong các bác cứu em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamngocdiem

Sơ cấp
10/9/11
26
0
1
35
da lat
Cái này dễ xử lý thôi bạn đừng lo. Trong tháng này mình làm tờ khai điều chỉnh đi ghi là tờ khai bổ sung của tháng 3 nộp kèm tờ khai tháng 11, HĐ t3 nào sai thì điều chỉnh lại số thuế rồi nộp tiền phạt chậm nộp là ok thôi.trong tờ khai tháng 11 này mình ghi tăng giảm số thuế đầu vào ở mục 37 38 là đc.

Sửa lần cuối:
smiler090985

smiler090985

Trung cấp
8/4/10
77
3
8
Đồng Nai
Cái này dễ xử lý thôi bạn đừng lo. Trong tháng này mình làm tờ khai điều chỉnh đi ghi là tờ khai bổ sung của tháng 3 nộp kèm tờ khai tháng 11, HĐ t3 nào sai thì điều chỉnh lại số thuế rồi nộp tiền phạt chậm nộp là ok thôi.trong tờ khai tháng 11 này mình ghi tăng giảm số thuế đầu vào ở mục 37 38 là đc.
Làm theo bạn này là đúng đó, chỉ khai thuế đối với hđ chịu thuế thôi. Sai tháng nào điều chỉnh tháng đó, nếu số thuế các tháng đó làm thay đổi số thuế phải nộp hay còn khấu trừ thì điền vào 1 trong 2 chỉ tiêu 37 or 38 của tháng làm điều chỉnh. Hồ sơ gồm bộ tờ khai 01/KHBS của tháng phát sinh sai+photo tờ khai tháng đó đã bị sai + tờ khai tháng hiện hành điều chỉnh.

hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh
Cảm ơn 2 bạn!
Nhưng sao mình đang dùng phần mềm HTKK 3.0 khi mình chọn kê khai bổ sung mẫu 01/KHBS thì chỉ xuất hiện 2 mục để chọn là: Quyết toán thuế TNDN năm và Quyết toán thuế Tài nguyên thôi mà không có thuế GTGT bạn nhỉ?

T

thuynguyen5885

Guest
bây h dùng HTKK3.0.1 bạn nhé. Bạn vào thuế GTGT/tờ khai khấu trừ 01/GTGT/có tiếp 2 mục là khai lần đầu và khai bổ sung mà.

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh
Cảm ơn 2 bạn!
Nhưng sao mình đang dùng phần mềm HTKK 3.0 khi mình chọn kê khai bổ sung mẫu 01/KHBS thì chỉ xuất hiện 2 mục để chọn là: Quyết toán thuế TNDN năm và Quyết toán thuế Tài nguyên thôi mà không có thuế GTGT bạn nhỉ?
bạn nhầm rồi, bạn phải vào tháng chọn KHBS VD:tháng 3:chon 01/GTGT- chọn tháng 3 - chọn KHBS nhé(nhưng nhớ phải nhập lại số liệu từ phần mềm HTKK 2.5.x vào lại 3.0.1 nhé):thumbsup:

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An
bạn dùng 2.5.5 để kê khai bổ sung không biết bên bán thế nào chứ mình khai bên chi cục thuế bình thạnh họ bắt mình dùng 2.5.5 khai bổ sung cho tháng 6 trở về trước