Ghi hóa đơn xuất khẩu trước ngày tờ khai hải quan có được hoàn thuế k?

• Thread starter kentrang87
  • Ngày gửi
K

kentrang87

Sơ cấp
10/1/11
3
0
0
Nghe An
Mọi người cho em hỏi, cty em có quyết định chấm dứt hoạt động vào ngày 19 và có 1 lô hàng đang xuất. thực tế giao hàng ngày 21, tờ khai hải quan ngày 20. do chấm dứt hoạt động ngày 19 nên em phải làm thủ tục hủy hóa đơn, và ghi hóa đơn xuất khẩu vào ngày 18. Như vậy lô hàng này có được hoàn thuế k? Tks mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kim Tram

Guest
18/1/10
54
0
6
Quan 9
Mọi người cho em hỏi, cty em có quyết định chấm dứt hoạt động vào ngày 19 và có 1 lô hàng đang xuất. thực tế giao hàng ngày 21, tờ khai hải quan ngày 20. do chấm dứt hoạt động ngày 19 nên em phải làm thủ tục hủy hóa đơn, và ghi hóa đơn xuất khẩu vào ngày 18. Như vậy lô hàng này có được hoàn thuế k? Tks mọi người
Bạn được phép xuất hóa đơn trước ngày tờ khai. Nhưng vấn đề bất hợp lý ở chỗ: Công ty bạn đã có quyết định chấm dứt hoạt động vào ngày 19 nên không có tư cách pháp lý để đứng tên xuất khẩu lô hàng vào ngày 20. Không hiểu sao bạn lại đăng ký được tờ khai nhỉ. Nếu bạn không chứng minh được trường hợp này thì bạn cũng không được hoàn thuế đâu.

K

kentrang87

Sơ cấp
10/1/11
3
0
0
Nghe An
Bạn được phép xuất hóa đơn trước ngày tờ khai. Nhưng vấn đề bất hợp lý ở chỗ: Công ty bạn đã có quyết định chấm dứt hoạt động vào ngày 19 nên không có tư cách pháp lý để đứng tên xuất khẩu lô hàng vào ngày 20. Không hiểu sao bạn lại đăng ký được tờ khai nhỉ. Nếu bạn không chứng minh được trường hợp này thì bạn cũng không được hoàn thuế đâu.
Thực ra thì do trên cty tổng ra quyết định chấm dứt bên tớ, và sáp nhập với 1cty cũng thuộc tổng, bộ máy tổ chức vẫn là của bên tớ, khi ra quyết định thì bên tớ k đủ thời gian để làm thủ tục giấy tờ và hàng thì phải giao như thời hạn trong hợp đồng nên tờ khai hải quan vẫn khai được bằng tên cũ (vì chưa thông báo với hải quan). Nhưng k bít có văn bản nào quy định là tờ khai phải khai trước ngày ghi hóa đơn k nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA