Hóa đơn dùng nguồn quỹ công đoàn thanh toán có được khấu trừ VAT???

• Thread starter nhohan212
  • Ngày gửi
nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi
Các pác cho em hỏi câu đúng như tiêu đề của topic với ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Hiện tại thì không có qui định được khấu trừ thuế GTGT đối với tổ chức Công đoàn.
Vì vậy, hóa đơn sử dụng nguồn qũy của Công Đoàn thì mình chưa thấy thuế chấp nhận cho khấư trừ thuế bao giờ cả
good luck

P/S lần sau đăng bài cho đúng chuyên mục nhé. Bài viết đăng sai chuyên mục sẽ bị xoá đấy

nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi
Dạ vâng, lần sau e sẽ chú ý ạ, vì chị kế toán bên e nói, đã quyết toán thuế nhiều lần rùi but không hề bị bóc ra. Nhưng e thấy về bản chất mà nói, những khoản chi dùng từ nguồn quỹ công đoàn đâu có phục vụ sản xuất kinh doanh, liên quan đến đời sống, tinh thần của người lao động trong DN mà, nên k được khấu trừ. Có điều phải tìm được văn bản chính thống mới có cơ sở được. Có pác nào biết văn bản nào thì giúp e với ! hay pác nào có ý kiến phản bác thì cho e cơ sở với ạ. Many thanks!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Các loại chi phí không phục vụ sxkd khì không được khấu trừ thuế gtgt như các khoản chi cho phúc lợi, khen thưởng, công đoàn, các quĩ khác của tổ chức... bởi vì chúng không phục vụ cho việc sxkd

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Theo mình thì phần kinh phí công đoàn trước đây đơn vị trích lập 2% đã được tính vào chi phí trong kỳ. Do vậy, khi lấy quỹ công đoàn này để bù đắp khoản chi phát sinh thì ko được tính là chi phí nữa nên đương nhiên VAT đầu vào ko được khấu trừ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA