Mua sắm tài sản cố định

• Thread starter traucondangyeu
  • Ngày gửi
T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Anh chị ơi, cty em mua xe hơi ( trong giai đoạn xây dựng cơ bản), nguyên giá hạch toán TK 2411, nhưng những chi phí như đăng kiểm, bảo hiểm xe, các phí..... chị kế toán cũ không đưa vào nguyên giá tài sản mà tập hợp vào TK 242, nay em muốn kết chuyển TK 242 sang 2411 làm tăng nguyên giá tài sản lên, có sai nguyên tắc không ạh?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Nếu trong năm tài chính thì bạn sửa hẳn tài khoản, nếu lệch năm thì có thể hạch toán vậy cũng được với điều kiện chưa phân bổ.
Chỉ chuyển phần đăng ký thôi nha, còn bảo hiểm thì ko nhé

Truc Linh 188

Truc Linh 188

Sơ cấp
12/11/11
36
1
6
Bac Ninh
Chào cả nhà,
E cũng hỏi 1 vđ về XDCB. Cty e đang trong giai đoạn XDCB chưa có hđộng SXKD. Trong kỳ có mua 1 máy biến áp và 1 tủ điện (2 cái này có đủ đk để là TSCĐ). Nhưng e đang thắc mắc là có nên để vào cp của Hạng mục Trạm điện ko? Vì 2 cái này ở trong Trạm điện. E đang HT là: N2411/C331,112 riêng cho 2 TSCĐ. Sau này công trình đưa vào sd thì HT: N211/C241 (vẫn để riêng ra là 2 TSCĐ MBA và Tủ điện) có phải ko ạ? Mong các bác chỉ giúp. E cảm ơn nhiều!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chào cả nhà,
E cũng hỏi 1 vđ về XDCB. Cty e đang trong giai đoạn XDCB chưa có hđộng SXKD. Trong kỳ có mua 1 máy biến áp và 1 tủ điện (2 cái này có đủ đk để là TSCĐ). Nhưng e đang thắc mắc là có nên để vào cp của Hạng mục Trạm điện ko? Vì 2 cái này ở trong Trạm điện. E đang HT là: N2411/C331,112 riêng cho 2 TSCĐ. Sau này công trình đưa vào sd thì HT: N211/C241 (vẫn để riêng ra là 2 TSCĐ MBA và Tủ điện) có phải ko ạ? Mong các bác chỉ giúp. E cảm ơn nhiều!

Nếu nó được sử dụng riêng thì bạn cho là tài sản riêng, nếu là môt phần tử trong tổng thể chi cho vào tài sản Tổng

Truc Linh 188

Truc Linh 188

Sơ cấp
12/11/11
36
1
6
Bac Ninh
Cảm ơn bác nhé,
Em sẽ tìm hiểu thêm, có gì lại nhờ các bác chỉ giúp! :two:

Sửa lần cuối:
T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Ðề: Mua sắm tài sản cố định

Anh chị ơi, công ty em tháng 11 /2011 mới chính thức hoạt động, Năm 2009 trong giai đoạn xây dựng cơ bản có mua tài sản cố định như xe hơi, xe gắn máy phục vụ, chỉ mới ghi nhận 2411 chưa trích khấu hao mặc dù đã sử dụng lâu rồi.Vậy tháng 11/2011 em ghi nhận tài sản và bắt đầu tính khấu hao có được không ạh? vì những chi phí phát sinh những năm xây dựng cơ bản đều tập hợp TK 242 hết.

Công trình như hàng rào có gắn liền với nhà xưởng hay tách riêng ạh, vì 2 dự án này riêng biệt, khi trích khấu hao đưa vào TK nào hợp lý?