Hỏi cách sử dụng phiếu nhập kho và xuất kho

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

kết quả từ 1 tới 8 trên 8
2,951 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của halay6782009
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    halay6782009 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hỏi cách sử dụng phiếu nhập kho và xuất kho

Xin chào các anh chị và các bạn trong diễn đàn. Công ty mình là công ty sản xuất chăn - ga - gối - đệm. Mình mới vào công ty này làm được 1 tuần mà thấy công ty có nhiều vấn đề quá. Mình có 1 số vấn đề thắc mắc mong các anh chị và các bạn chỉ giúp. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
    Khi nhập nguyên vật liệu về để sản xuất thì bên bán xuất cho công ty mình Phiếu Xuất Kho , vậy nếu coi phiếu Xuất Kho của đơn vị bán hàng là phiếu Nhập kho mình có cần phải lập Phiếu Nhập kho không? Như vậy có sai về nguyên tắc kế toán, vì khi đi học thì khi nhập kho là phải lập phiếu nhập kho???

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngothanh8286
    Địa chỉ
    hcm
    Post Thanks / Like
    ngothanh8286 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi halay6782009 Xem bài
    Xin chào các anh chị và các bạn trong diễn đàn. Công ty mình là công ty sản xuất chăn - ga - gối - đệm. Mình mới vào công ty này làm được 1 tuần mà thấy công ty có nhiều vấn đề quá. Mình có 1 số vấn đề thắc mắc mong các anh chị và các bạn chỉ giúp. Cảm ơn mọi người rất nhiều.
    Khi nhập nguyên vật liệu về để sản xuất thì bên bán xuất cho công ty mình Phiếu Xuất Kho , vậy nếu coi phiếu Xuất Kho của đơn vị bán hàng là phiếu Nhập kho mình có cần phải lập Phiếu Nhập kho không? Như vậy có sai về nguyên tắc kế toán, vì khi đi học thì khi nhập kho là phải lập phiếu nhập kho???
    Bạn coi phiếu xuất kho của bên bán là phiếu nhập kho của mình, nếu bạn theo dõi nội bộ thì mình nghỉ là được. Còn theo nguyên tắc thì sai bạn ah

4. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu là hàng hóa, NVL thì căn cứ vào hóa đơn, hợp đồng, biên bản giao nhận ..... để căn cứ làm phiếu nhập kho
    WHAT WILL BE WILL BE

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ptx309
    Địa chỉ
    Chu Lai - Núi Thành - Quảng Nam
    Post Thanks / Like
    ptx309 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi SAA Xem bài
    Nếu là hàng hóa, NVL thì căn cứ vào hóa đơn, hợp đồng, biên bản giao nhận ..... để căn cứ làm phiếu nhập kho
    tức là dựa trên mấy loại chứng từ đó, mình pải lập phiếu nhập kho
    thay đổi nội dung bởi: ptx309, ngày 06-11-2011 lúc 21:28

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kinh81
    Địa chỉ
    Nha Trang - Khánh Hòa
    Post Thanks / Like
    kinh81 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình, mọi tình huống nên lập phiếu nhập kho, vì còn theo dõi hàng tồn kho nữa và một số vấn đề khác.

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của halay6782009
    Địa chỉ
    Hải Phòng
    Post Thanks / Like
    halay6782009 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Xin cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều về câu trả lời. Chúc mọi người tuần mới nhiều niềm vui mới, luôn thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.
    Mọi người có ai đã từng làm trong cty sản xuất sản phẩm liên tục (vòng lặp), nghĩa là thành phẩm của phân xưởng sản xuất này sẽ trở thành nguyên vật liệu để sản xuất sản phẩn ở phân xưởng khác (ví dụ: phân xưởng A sản xuất ra sản phẩm là bông, sản phẩm bông vừa được bán ra ngoài, vừa được dùng là nguyên liệu để chuyển sang phân xưởng B tiếp tục sản xuất và sản phẩm là đệm... hay phân xưởng A sản xuất sản phẩm là Vải, sản phẩm Vải vừa đc bán ra bên ngoài, vừa được chuyển sang phân xưởng B để sản xuất ra sản phẩm là quần áo.....)
    Trong một quá trình sản xuất như vậy thì phương pháp tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành như thế nào ah, phương pháp định khoản.... Khi chuyển sản phẩm của phân xưởng A sang phân xưởng B để làm nguyên vật liệu tiếp tục sản xuất thì hạch toán như thế nào?
    Ai đã biết về đề tài này cho em xin một số góp ý hay có tài liêu nào thì cho em xin với ah. Địa chỉ mail của em là: nguyenhau25688@gmail.com
    Em xin cảm ơn rất nhiều

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngothanh8286
    Địa chỉ
    hcm
    Post Thanks / Like
    ngothanh8286 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi halay6782009 Xem bài
    Xin cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều về câu trả lời. Chúc mọi người tuần mới nhiều niềm vui mới, luôn thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.
    Mọi người có ai đã từng làm trong cty sản xuất sản phẩm liên tục (vòng lặp), nghĩa là thành phẩm của phân xưởng sản xuất này sẽ trở thành nguyên vật liệu để sản xuất sản phẩn ở phân xưởng khác (ví dụ: phân xưởng A sản xuất ra sản phẩm là bông, sản phẩm bông vừa được bán ra ngoài, vừa được dùng là nguyên liệu để chuyển sang phân xưởng B tiếp tục sản xuất và sản phẩm là đệm... hay phân xưởng A sản xuất sản phẩm là Vải, sản phẩm Vải vừa đc bán ra bên ngoài, vừa được chuyển sang phân xưởng B để sản xuất ra sản phẩm là quần áo.....)
    Trong một quá trình sản xuất như vậy thì phương pháp tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành như thế nào ah, phương pháp định khoản.... Khi chuyển sản phẩm của phân xưởng A sang phân xưởng B để làm nguyên vật liệu tiếp tục sản xuất thì hạch toán như thế nào?
    Ai đã biết về đề tài này cho em xin một số góp ý hay có tài liêu nào thì cho em xin với ah. Địa chỉ mail của em là: nguyenhau25688@gmail.com
    Em xin cảm ơn rất nhiều
    Bạn xem thêm phương pháp tính giá thành theo phương pháp kết chuyển tuần tự đi bạn

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của baotoanagape
    Địa chỉ
    Bình Thuận
    Post Thanks / Like
    baotoanagape vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nên làm phiếu nhập kho bạn à. Mục đích của phiếu nhập kho là kiểm tra lượng hàng thực nhập vào kho. Nếu bạn lấy cái phiếu xuất kho của người khác làm phiếu nhập kho thì lỡ dọc đường mất hết vài món hàng thì bạn làm sao???