Thế nào là bảo lãnh thực hiện hợp đồng?

• Thread starter apollohdd
  • Ngày gửi
A

apollohdd

Trung cấp
25/8/11
149
2
18
Ho Chi Minh city
Có anh chị nào biết hình thức của Bảo lãnh thực hiện hợp đồng là như thế nào k? Bảo lành qua ngân hàng thực hiện ra sao? Giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
rongcon8688

rongcon8688

Sơ cấp
23/10/09
31
1
8
35
ha noi
Cái này bạn ra ngân hàng sẽ được hướng dẫn cụ thể.
Bảo lãnh thực hiện hợp đồng đảm bảo nghĩa vụ của nhà thầu phải thực hiện theo hợp đồng ký với chủ đầu tư. Bạn chuyển cho ngân hàng bộ hồ sơ (báo cáo tc, hơp đồng...)+giấy đề nghị bảo lãnh. Bên bạn và ngân hàng sẽ làm hợp đồng cấp bảo lãnh, ký quỹ lại số tiền đó trong tài khoản ngân hàng của bạn. Sau đó ngân hàng sẽ cấp thư bảo lãnh cho bạn để chuyển về chủ đầu tư. Hết thời hạn bảo lãnh, tiền lại chuyển về tài khoản bên bạn. ok, thế là xong rồi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Có anh chị nào biết hình thức của Bảo lãnh thực hiện hợp đồng là như thế nào k? Bảo lành qua ngân hàng thực hiện ra sao? Giúp mình với
Luật TCTD quy định :
“12. Bảo lãnh ngân hàng là cam kết bằng văn bản của tổ chức tín dụng với bên có quyền về việc thực hiện nghĩa vụ tài chính thay cho khách hàng khi khách hàng không thực hiện đúng nghĩa vụ đã cam kết; khách hàng phải nhận nợ và hoàn trả cho tổ chức tín dụng số tiền đã được trả thay.”

Cam kết bảo lãnh bằng văn bản bảo lãnh của NH/Tổ chức tín dụng có thể là Thư bảo lãnh hoặc Hợp đồng bảo lãnh.

Để hiểu rõ hơn bạn contact với Cán Bộ Tín Dụng của NH nơi bên bạn giao dịch để được hướng dẫn.

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Luật đã quy định chung về BL NH như bạn Bichvan đã nêu, mình bổ sung về thực tế mình đã gặp cho trường hợp BL thực hiện hợp đồng:

* Về h ình thức thì BL thực hiện hợp đồng là văn bản mà ngân hàng (bên BL) phát hành gửi cho bên chủ đầu tư trong đó ngân hàng cam kết với chủ đầu tư về việc thực hiện hợp đồng của nhà thầu (bên được BL), nếu nhà thầu vi phạm hợp đồng gây thiệt hại thì NH sẽ trả cho nhà đầu tư số tiền tối đa mà ngân hàng đã BL. Thư BL ghi rõ về giá trị, thời hạn BL.

* NH BL thế nào:
- Nhà thầu có QĐ trúng thầu 1gói thầu.
- Nhà thầu đề nghị 1 Ngân hàng TM BL thực hiện hợp đồng. NH đồng ý với điều kiện là TK của nhà thầu ghi trong hợp đồng phải là TK tại NH mình (tuy nhiên tuỳ trường hợp thì NH có thể BL mà ko cần tiền của hợp đồng chuyển về NH mình). NH sẽ áp dụng nghiệp vụ như ký quỹ,...
- Sau khi có BL thì chủ đầu tư mới đồng ý tiến hành ký HĐ.

Lĩnh vực áp dụng chủ yếu là xây dựng cơ bản và cung cấp thiết bị và nhà thầu phải trả phí BL khá cao.

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Ðề: Thế nào là bảo lãnh thực hiện hợp đồng?

Oh. Thế hạch toán thì như thế nào các bác nhỉ?

Giờ Công ty em yêu cầu NH làm cho tư bảo lãnh để thực hiện Hợp đồng. NH xuất thư bảo lãnh cho bên em thì hạch toán khoản đó như thế nào? Còn các khoản phí thì cho vào TK642 ạ? Em cứ tưởng đây là CP tài chính cơ. :p

quacai

quacai

ngây ngô nhất web
23/2/09
110
17
18
37
Hồ Tây Cty

Oh. Thế hạch toán thì như thế nào các bác nhỉ?

Giờ Công ty em yêu cầu NH làm cho tư bảo lãnh để thực hiện Hợp đồng. NH xuất thư bảo lãnh cho bên em thì hạch toán khoản đó như thế nào? Còn các khoản phí thì cho vào TK642 ạ? Em cứ tưởng đây là CP tài chính cơ. :p
zaiiiiiii.... chán cô quá đi, bẩu sư phụ Béo giảng bài lại 1 lần nữa nha

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Bảo lãnh thực hiện hợp đồng đảm bảo nghĩa vụ của nhà thầu phải thực hiện theo hợp đồng ký với chủ đầu tư. Bạn chuyển cho ngân hàng bộ hồ sơ (báo cáo tc, hơp đồng...)+giấy đề nghị bảo lãnh. Bên bạn và ngân hàng sẽ làm hợp đồng cấp bảo lãnh, ký quỹ lại số tiền đó trong tài khoản ngân hàng của bạn. Sau đó ngân hàng sẽ cấp thư bảo lãnh cho bạn để chuyển về chủ đầu tư. Hết thời hạn bảo lãnh, tiền lại chuyển về tài khoản bên bạn. ok, thế là xong rồi.
cảm ơn bạn rất nhiều

H

hongmy82

Sơ cấp
9/6/10
18
0
1
Quang Ngai

Cho mình hỏi thêm với, thế số tiền bảo lãnh và tiền lãi Ngân hàng tính mình hạch toán như thế nào? Khi chuyển về lại TK thì hạch toán ra sao? các bạn ơi...

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Hạch toán như sau:
1. khi ký quỹ số tiền bảo lãnh:
nợ 144/244
có 112
2. Phí bão lãnh
nợ 642
có 112

L

letrangducminh

Sơ cấp
15/5/13
25
0
6
40
dong tho - TP Thanh Hoa

Hạch toán như sau:
1. khi ký quỹ số tiền bảo lãnh:
nợ 144/244
có 112
2. Phí bão lãnh
nợ 642
có 112

cho mình hỏi chút nha:
Cty mình cũng đang có TH: Mình nợ người bán, giơ người bán yêu cầu NH bảo lãnh. NH bảo lãnh cho cty mình số tiền 6ty ( đã gửi thư bảo lãnh cho người bán). Lúc này mình hạch toán thế nào. Và phí bảo lãnh đó mình cho vào 142.
Đến hết thời hạn bảo lãnh cty mình vẫn chưa thanh toán được số mà NH bảo lãnh là 6 tỷ cho nguoi bán. Ngân hàng yêu cầu cty xuất bán tài sản hoặc thu hồi công nợ để trả số tiền bảo lãnh. HIện tại Cty mới thanh lý tài sản được 1 tỷ và nộp vào Ngân hàng để ngân hàng chi trả tiền đã bảo lãnh. Trên chứng từ Ngân hàng ghi. Ngân hàng chi trả tiền bảo lãnh theo chứng thư số... cho người bán số tiền: 1ty trích từ tiền gửi của Cty. Lúc này mình Phải hạch toán thế nào?

T

TaurusLee

Guest
8/12/13
7
0
1
Hà Nội
Cho mình hỏi chút: Ngân hàng hoàn trả tiền bảo lãnh hợp đồng thì định khoản như nào?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cho mình hỏi chút: Ngân hàng hoàn trả tiền bảo lãnh hợp đồng thì định khoản như nào?
Bạn phải lần ngược lại khi Ngân hàng giữ khoản ký quỹ bảo lãnh thì kế toán đã hạch toán thế nào => Giờ ghi bút toán ngược với bút toán đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA