Bảng lương nộp BHXH nếu truy thu trên 02 tháng

• Thread starter Muitenden
  • Ngày gửi
M

Muitenden

Guest
7/11/11
1
0
0
Hà Nội
Em chào các tiền bối, hiện tại công ty em phải đóng truy thu lại 03 tháng bảo hiểm cho 30 nhân viên( đóng tại BHXH Tp. Hà Nội). Bình thường thì không thấy bảo hiểm đòi kiềm tra theo bảng lương của công ty. Nhưng giờ lại bắt em phải nộp bảng lương của công ty thì mới cho truy thu lại 3 tháng này.

Vấn đề là phụ trách lương bên em không cung cấp bảng lương này vì bảng lương của công ty là bí mật, không thể in ra hay nộp được. Hik

Em thấy cái vụ kiểm tra thang bảng lương rồi mới cho truy thu là rất bất hợp lý( không biết có phải do cán bộ bảo hiểm gây khó dễ cho mình không nữa) vì công ty em làm hợp đồng cũng như đóng bảo hiểm đều trên mức lương thật của công ty trả cho nhân viên( lương net USD) và hợp đồng của nhân viên nộp cho bảo hiểm cũng dựa trên mức lương này luôn.

Em mới bước chân vào làm bảo hiểm, xin các anh các chị có cao kiến gì giúp em với.

Em xin cảm ơn rất rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyetn88

Sơ cấp
8/9/09
23
1
0
35
ha noi
Mình cũng bị thế. ngoài bảng lương ra còn phải nộp cả bảng chấm côgn nữa.
Bảng lương mình xây dựng: có 1 cột lương cơ bản ( lương cơ bản đóng bhxh ghi trên hợp đồng). 1 cột khoản trích lương nhân viên đóng bhxh, 1 cột hỗ trợ tiền ăn, 1 cột hỗ trợ xăng. và 1 cột thực lĩnh.
( cho mấy cái cột hỗ trợ cao cao 1 chút cho thực lĩnh cao. không cái chị bên bhxh khó tính lại bảo : lương thấp thế này ai làm cho cty anh chị, tôi mời thuế về đối chiếu so sánh bây giờ)

N

nhungkt84

Sơ cấp
14/11/11
3
0
0
Hà Noi
Sao ngày trước mình cũng có đoàn liên ngành quá kiểm tra gồm: BHXH, liên đoan lao động, UBND, Thương binh xã hội....qua kiểm tra. Bọn mình làm bảng lương giả có sao đâu. Làm sao mà dùng bản lương chính của công ty đc. Bạn cứ tự tao ra 1 bảng lương rồi cho nhân viên ký vào đó( Mình cũng từng nộp lên BHXH bảng lương khống). Thế là ok. Mà BHXH bắt các bạn truy thu hay cá ban tự làm truy thu? Bên mình thành lập từ T3 nhưng đến T12 mới đóng, trên BHXH bảo thích làm truy thu thì làm, không thì thôi

Bạn cứ làm bảng lương, rồi mang lên cho BHXH xem trước, nếu họ ok thi hay về đóng dấu ( Mà chữ ký của nhân viên, ngày trước bọn mình toàn tự ký thôi). mình thấy BHXH quận mình làm dễ lắm

Sửa lần cuối:
N

nguyetn88

Sơ cấp
8/9/09
23
1
0
35
ha noi
hi: bổ xung 1 cột xác nhận của nhân viên ( người nhận lương)

alluvial

alluvial

Trung cấp
5/8/11
100
0
16
ha noi
Cty ty ko nộp bảo hiểm cho nhân viên thì có bị phạt ko bạn.vi chu yếu nhân viên công ty mình thuê ngoài bán hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA