Cách tính khấu hao TSCĐ từ XDCB

• Thread starter luongtanyb
  • Ngày gửi
luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai
cho mình hỏi cty mình vừa xây dựng mới 1 nhà xưởng sản xuất
giờ mình muốn tính khấu hao của nhà xưởng này thì phải làm tn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Bạn đọc kỹ thông tư 203 thay thế cho thông tư 206 trước đây mà áp dụng phương pháp trích khấu hao phù hợp. Nhưng để trở thành TSCĐ và trích khấu hao thì nhà xưởng phải có chứng từ hồ sơ đầy đủ từ khi là dự án đến khi nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng và hồ sơ quyết toán với giá trị quyết toán đúng đơn giá hợp lý.

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh
Cái này bạn phải có đầy đủ hồ sơ chứng từ kèm theo(lập dự án,...hồ sơ quyết toán công trình)nhé, rồi đưa vào khấu hao bình thường(nhớ xem kỹ TSCĐ đó được kháu hao bao nhiêu năm nhé)

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai
Ðề: cách tính khấu hao TSCĐ từ XDCB

cty mình tự lập hồ sơ thiết kế vàtự thuê thi công luôn. vậy thì thủ tục đầy đủ gồm những gì vây?
Mình đã làm : biên bản họp họp đồng cổ đông, quyết định xây dụng nhà xưởng, biên bản nghiệm thu và bàn giao rồi,
mình làm vậy đã đúng chưa vây còn thiếu những j nữa ko?
thank các bạn nhiều nhé

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

Bạn đọc kỹ thông tư 203 thay thế cho thông tư 206 trước đây mà áp dụng phương pháp trích khấu hao phù hợp. Nhưng để trở thành TSCĐ và trích khấu hao thì nhà xưởng phải có chứng từ hồ sơ đầy đủ từ khi là dự án đến khi nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng và hồ sơ quyết toán với giá trị quyết toán đúng đơn giá hợp lý.
cty mình xây dựng nhà xưởng nhưng ko có đầy đủ chứng từ hợp lý hợp lệ. vậy thì mình vẫn hạch toán từ 2412 sang 211 rồi trích khấu hao bình thường, sau đó loại bỏ chi phí khấu hao ra khỏi chi phí tính thuế TNDN đúng ko? hay mình hạch toán vào 811 để loại chi phí ra ngay từ đầu và ko cần trích khấu hao? mong mọi người hướng dẫn giúp mình với. cảm ơn cả nhà.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

oh? ko ai giúp mình với nhỉ? help me!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA