hỏi về luật thuế bảo vệ môi trường

• Thread starter saigon2007
  • Ngày gửi
S

saigon2007

Trung cấp
2/10/07
92
0
6
Tp. HCM
:ladiesmanchào mọi người, ai biết mong chỉ giúp với nhé.
- mình mới thấy luật thuế mới về thuế bảo vê môi trường, cty mình kinh doanh về dầu mỡ nhờn, từ trước tới nay thì mỗi lần xuất bán là phải kê khai "phí xăng dầu" giờ gọi là thuế bảo vệ môi trường, trước kia nếu cty nào kinh doanh về mặt hàng đó đều phải nộp phí xăng dầu ứng với sl hàng xuất bán hàng tháng 300đ/kg tương đương 268đ/lít. nhưng theo lụât thuế mới luật 57-2010-QH12 bắt đầu áp dụng từ 01/01/2012, tại khoản 3 điều 10 thì chỉ những cty nào sản xuất hoặc xuất khẩu thì mới phải nộp thuế bảo vệ môi trường giờ là 300đ/lít. như vậy cty mình thuộc diện ko phải nộp đúng không, nếu ko phải nộp thì mình kê khai bán ra thế nào khi xuất HD, ( đầu vào thì có, vì mình mua của cty sản xuất luôn mà) mà đầu ra thì ko có liệu có đúng không.
- còn 1 vấn đề nữa, trên HD VAT đên mình đặt in dưới dòng chữ thuế GTGT mình có chèn thêm 1 dòng là " phí xăng dầu". nếu bây giờ ko phải nộp phí đó nữa mình sẽ xử lý thế nào với dòng đó, chẳng lẽ bò trống thì ko hợp lý lắm, còn nếu phải kê bình thường như từ trước tớ nay thì giờ nó ko còn gọi là " phí xăng dầu" nữa mà nó gọi là thuế bảo vệ môi trường rồi.
ai biết vấn đề này mong chỉ dùm để còn biết cách làm cho đúng luật.
cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chaunhibh

Sơ cấp
25/11/10
22
0
1
Đồng Nai
Ðề: hỏi về luật thuế bảo vệ môi trường

làm công văn lên cục thuế hỏi chứ chưa có thông tư nào hướng dẫn hết bạn ah!. Mình cũng đang thắc mắc chỗ đó nè!

S

suongchi

Sơ cấp
8/12/11
4
0
0
34
Tp. HCM

Cty mình sản xuất bao nylon, trong luật thuế môi trường có ghi là hàng hóa xuất khẩu thì ko phải chịu thuế môi trường. Mình đã lên chi cục thuế hỏi thì đc trả lời là xuất khẩu tại chỗ cũng đc miễn, nhưng hỏi ở chi cục thuế khác thì nói là ko, mình đã gửi công văn lên chi cục thuế nhưng chờ trả lời lâu quá, có ai biết thì trả lời cho mình với, mình đang cần câu trả lời gấp...:005:

P

PN01

Sơ cấp
10/6/11
11
0
0
66/7 Kp7-P.TTN-Q12-TP.HCM

Các bạn ơi, thuế bảo vệ mội trường phát sinh hạch toán NTN ?, công ty mình mới khai thuế BVMT tháng này nhưng chưa biết hạch toán ra sao. các bạn náo biết tư vấn dùm , cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA