Hỏi về việc đóng BHXH trong đơn vị HCSN

• Thread starter anhdaohb
  • Ngày gửi
A

anhdaohb

Sơ cấp
9/5/10
44
0
0
hoà bình
Chào cả nhà. Mình có vấn đề này muốn cả nhà mình giúp với. Mình muốn hỏi về luật BHXH, nhà mình bác nào am hiểu chỉ giùm mình nhé.
Mình có quyết định đi làm từ 26/4 ( ngày ký QĐ) nhưng trong QĐ có ghi QĐ có hiệu lực từ ngày 1/1 /2011. Và mình HĐ làm việc với cơ quan từ 1/3/2011.
Với các mốc như vậy thì BH sẽ căn cứ vào QĐ đi làm của mình có hiệu lực từ ngày 1/1 hay căn cứ vào HĐLĐ mình ký với cq để thu BH của mình.
Cho mình xin thêm các thông tư, NĐ nói về điều này với.
Và mình có đc truy lĩnh từ tháng mình ký HĐ với cq ko? ( Đây là luật kế toán). Giúpmình với nhé. cho mình 1 ít thông tư nghị định nói về điều này với.
Cảm ơn cả nhà mình!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Bảo hiểm sẽ căn cứ vào phiếu báo tăng của đơn vị bạn gửi để tính BH cho bạn.
Người làm BH ở đơn vị bạn sẽ căn cứ vào Giấy thôi trả lương ở đơn vị cũ và thực tế thời gian bạn thực tế bắt đầu đi làm để đóng BH cho bạn. Nếu mới bắt đầu đi làm thì căn cứ thời gian thực tế bắt đầu đi làm để đóng BH. Thời gian đóng BH tính tròn theo tháng (từ đầu tháng).

Hợp đồng là căn cứ để trả lương rồi, nếu bạn thực tế đi làm từ ngày nào thì nhận lương từ ngày đó

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Chào cả nhà. Mình có vấn đề này muốn cả nhà mình giúp với. Mình muốn hỏi về luật BHXH, nhà mình bác nào am hiểu chỉ giùm mình nhé.
Mình có quyết định đi làm từ 26/4 ( ngày ký QĐ) nhưng trong QĐ có ghi QĐ có hiệu lực từ ngày 1/1 /2011. Và mình HĐ làm việc với cơ quan từ 1/3/2011.
Với các mốc như vậy thì BH sẽ căn cứ vào QĐ đi làm của mình có hiệu lực từ ngày 1/1 hay căn cứ vào HĐLĐ mình ký với cq để thu BH của mình.
Cho mình xin thêm các thông tư, NĐ nói về điều này với.
Và mình có đc truy lĩnh từ tháng mình ký HĐ với cq ko? ( Đây là luật kế toán). Giúpmình với nhé. cho mình 1 ít thông tư nghị định nói về điều này với.
Cảm ơn cả nhà mình!

Nếu tôi nhớ không lầm, câu hỏi này của bạn, bạn đã hỏi đi hỏi lại trên dưới 2 lần, nếu bạn cảm thấy không yên tâm sao bạn không qua thẳng bên Bảo hiểm hỏi cho rõ.
Mình chỉ không hiểu ở chỗ: theo bạn nói bạn chỉ là nhân viên hợp đồng ( không phải công chức từ cơ quan khác chuyển đến, tại sao lại cần phải có Quyết định tiếp nhận), nếu bạn chỉ là nhân viên hợp đồng bình thường thì Bảo hiểm sẽ căn cứ vào ngày hợp đồng lao động có hiệu lực của bạn để tính đóng BHXH cho bạn, nếu cơ quan của bạn có thêm quyết định tiếp nhận như theo bạn nói thì bạn nên đề xuất cơ quan làm lại quyết định đúng theo ngày bạn đi làm cũng như ngày hợp đồng lao động có hiệu lực, để tránh những rắc rối về sau nhé bạn.

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Chú ý là theo Luật BHXH thì hợp đồng ko xác định thời hạn và HĐ từ 3 tháng trở lên mới bắt buộc đóng BHXH. Nếu HĐ ban đầu của bạn chưa đủ đk thì người ta có thể ko đóng BH cho bạn.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Bạn đi làm từ ngày nào, QĐ hợp đồng của bạn là loại nào? HĐ thử việc hay ký hợp đồng dài hạn. Bạn chính thức đi làm từ ngày nào. Trong thời gian lđ thử việc 3 tháng đơn vị sẽ không đóng bảo hiểm cho bạn (nếu bạn muốn đóng thì bạn phải đóng tất cả 28,5%). Sau 3 tháng đơn vị đóng bh sẽ báo tăng ra cơ quan bhxh. Còn tại bhxh sẽ căn cứ vào đó làm bhxh cho bạn.

A

anhdaohb

Sơ cấp
9/5/10
44
0
0
hoà bình
Nếu tôi nhớ không lầm, câu hỏi này của bạn, bạn đã hỏi đi hỏi lại trên dưới 2 lần, nếu bạn cảm thấy không yên tâm sao bạn không qua thẳng bên Bảo hiểm hỏi cho rõ.
Mình chỉ không hiểu ở chỗ: theo bạn nói bạn chỉ là nhân viên hợp đồng ( không phải công chức từ cơ quan khác chuyển đến, tại sao lại cần phải có Quyết định tiếp nhận), nếu bạn chỉ là nhân viên hợp đồng bình thường thì Bảo hiểm sẽ căn cứ vào ngày hợp đồng lao động có hiệu lực của bạn để tính đóng BHXH cho bạn, nếu cơ quan của bạn có thêm quyết định tiếp nhận như theo bạn nói thì bạn nên đề xuất cơ quan làm lại quyết định đúng theo ngày bạn đi làm cũng như ngày hợp đồng lao động có hiệu lực, để tránh những rắc rối về sau nhé bạn.
Cảm ơn bạnnhé. Đúng là mình có hỏi với nội dung như trên nhưng lại hỏi với câu hỏi khác. Lần trc mình hỏi về ván đề truy lĩnh lương, lần này mình hỏi về chế độ đóng BH.Hihi. Và mình là biên chế của nhà nước jùi. Mình nhận quyết định biên chế từ 26/4 bạn ah. Nhưng vì trong QĐ biên chế lại ghi QĐ này có hiẹu lực từ ngày 1/1/2011. Trong khi đến tận 26/4 mình mới nhận đc QĐ mà. Và trong tg chờ QĐ mình đã ký HĐ làm việc với cq.Chính vì các mốc tg này nên việc đóng BH của mình gặp rắc rối bạn ah. Vì theo mình thi đi làm từ tháng nào thì đóng BH từ tháng đó, nhưng cq mình lại bảo bên BH họ căn cứ vào QĐ của Sở để làm căn cứ tính đóng BH ( Tức là mình fải đóng từ ngày HĐ có hiệu lực 1/1/2011 và fải đóng 100%) Trong khi đó mình lại ko đc truy lĩnh lương mà vẫn fài nhận lương HĐ 2 tháng (T3,T4). Và căn cứ vào ngày ký QĐ là 26/4 nên tháng 5 mình mới đcnhận lương biên chế. Và khi nhận được QĐ biên chế thì co quan đã làm QĐ để cho minh làm tập sự từ tháng 3. Hihi, mình thấy loàng ngoằng quá

Sửa lần cuối:
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nhận quyết định 26/4, ngày hiệu lực trên quyết định là 1/1, ký hợp đồng làm việc với đơn vị ngày 1/3 và hưởng lương từ ngày này. Vậy trước ngày 1/3 trở về trước bạn đã làm việc chưa? nếu chưa làm việc thì chưa được hưởng lương thì lấy đâu ra đóng BH, còn nếu đã làm việc rồi thì bạn ký hợp đồng với đơn vị dưới hình thức gì?

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Sao bây giờ bạn mới hỏi vấn đề này nhỉ, giờ đã tháng 11 thì phải giải quyết xong rồi chứ, nếu có sổ rồi thì còn điều chỉnh gì nữa, đóng từ tháng nào thì cũng đã đóng rồi.
Nhưng theo mình thì đúng ra phải thế này:
Thời gian đóng BH được tính từ:
- Tg bắt đầu ký HĐ lao động (nếu họ đã đóng cho bạn, đã trích từ lương HĐ của bạn từ T3,T4). Thời gian này mức tiền lương đóng bh là mức tiền lương ghi trong HĐ. Nếu họ đã đóng cho T3-T4 rồi thì càng tốt vì được thêm 2 tháng còn nếu họ ko đóng cho thì phải chịu (vì qui định là HĐ 3 tháng trở lên mới bắt buộc phải đóng.
- Hoặc từ Tg bắt đầu được tiếp nhận 26/4 -> đóng từ tháng 5 (vì bh đóng tròn tháng). Mức tiền lương đóng BH là mức tiền lương theo ngạch, bậc. Bên cq BH sẽ căn cứ tờ khai của cq bạn gửi ra, QĐ tiếp nhận và sự giải thích vì sao đóng từ T5 (nếu cần).
Không có chuyện đóng từ T1 nếu bạn ko muốn vì đóng 100% tức là tự nguyện mà tôi ko tự nguyện thì ko ai bắt đóng được.
Người làm BH bên bạn bảo hiệu lực QĐ từ ngày 1/1 là phải đóng BH từ 1/1 vậy anh có trả lương cho tôi từ ngày đó ko. Anh trả lương cho tôi, trích nộp BH phần cơ quan nộp cho tôi thì tôi đóng ngay.

A

anhdaohb

Sơ cấp
9/5/10
44
0
0
hoà bình
Nhận quyết định 26/4, ngày hiệu lực trên quyết định là 1/1, ký hợp đồng làm việc với đơn vị ngày 1/3 và hưởng lương từ ngày này. Vậy trước ngày 1/3 trở về trước bạn đã làm việc chưa? nếu chưa làm việc thì chưa được hưởng lương thì lấy đâu ra đóng BH, còn nếu đã làm việc rồi thì bạn ký hợp đồng với đơn vị dưới hình thức gì?
Nhận quyết định 26/4, ngày hiệu lực trên quyết định là 1/1, ký hợp đồng làm việc với đơn vị ngày 1/3 nh­ưng mình chỉ đc nhận lương T3,T4 là lương 730 thui ko dc truy lĩnh vì bên Sở ko quyêt toán khoản này vì họ bảo 26/4 mình mới đi làm nên họ tính lương chính cho mình từ t5 thui.còn trc t3 mình làm ở DN tư nhân.ko có liên quan j đến đơn vị cả. Vì thế mình mới đóng BH từ tháng 5, và chưa có sổ, chưa đc hưởng chế độ nào từ BH cả

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Đọc lại thì hình như bên cq bạn họ làm ko nhầm mà bạn đang có gì đó chưa hiểu thì phải:
Họ đóng BH cho bạn từ tháng 5 là đúng rồi, sao lại bảo bắt đóng từ tháng 1? Còn lương thì đi làm thực tế từ khi nào thì lĩnh từ khi đó thôi chứ, tháng 3-4 là lương hđ, từ tháng 5 là lương công chức, sao truy lĩnh từ tháng 1 được.
Tháng 3, tháng 4 lương tối thiểu 730 sang tháng 5 lương tối thiểu mới là 830, vậy bạn lĩnh tháng 3, tháng 4 lương 730 là đúng rồi.
Sổ chưa có thì bạn giục họ làm sớm cho bạn, để còn hưởng chế độ từ bảo hiểm khi ốm đau, sinh nở, … còn bình thường thì ko có chế độ gì.

A

anhdaohb

Sơ cấp
9/5/10
44
0
0
hoà bình
Đọc lại thì hình như bên cq bạn họ làm ko nhầm mà bạn đang có gì đó chưa hiểu thì phải:
Họ đóng BH cho bạn từ tháng 5 là đúng rồi, sao lại bảo bắt đóng từ tháng 1? Còn lương thì đi làm thực tế từ khi nào thì lĩnh từ khi đó thôi chứ, tháng 3-4 là lương hđ, từ tháng 5 là lương công chức, sao truy lĩnh từ tháng 1 được.
Tháng 3, tháng 4 lương tối thiểu 730 sang tháng 5 lương tối thiểu mới là 830, vậy bạn lĩnh tháng 3, tháng 4 lương 730 là đúng rồi.
Sổ chưa có thì bạn giục họ làm sớm cho bạn, để còn hưởng chế độ từ bảo hiểm khi ốm đau, sinh nở, … còn bình thường thì ko có chế độ gì.

Bạn hiểu nhầm ý mình rồi, vì mình mới đóng từ tháng 5 và bây jo họ đang muốn truy thu của mình tiền BH từ tháng đó bạn ( bên BH Họ bắt mình đóng từ tháng 1 theo ngày có hiệu lực của QĐ đó) Và lương 730 mình hưởng la chỉ có 730K ko nhân với hệ số đó bạn.

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Bạn hiểu nhầm ý mình rồi, vì mình mới đóng từ tháng 5 và bây jo họ đang muốn truy thu của mình tiền BH từ tháng đó bạn ( bên BH Họ bắt mình đóng từ tháng 1 theo ngày có hiệu lực của QĐ đó) Và lương 730 mình hưởng la chỉ có 730K ko nhân với hệ số đó bạn.

Cái mấu chốt ở đây là hiệu lực của cái quyết định tiếp nhận kia, do vậy để đơn giản nhất là làm văn bản đề nghị điều chỉnh thời gian cái quyết định kia là ok.

Neutrino

Neutrino

Sơ cấp
23/6/09
48
0
6
HCMC
Click here to enlarge Nguyên văn bởi anhdaohb Click here to enlarge
"""Bạn hiểu nhầm ý mình rồi, vì mình mới đóng từ tháng 5 và bây jo họ đang muốn truy thu của mình tiền BH từ tháng đó bạn ( bên BH Họ bắt mình đóng từ tháng 1 theo ngày có hiệu lực của QĐ đó) Và lương 730 mình hưởng la chỉ có 730K ko nhân với hệ số đó bạn. ""

CƠ QUAN BẢO HIỂM XÃ HỘI BÊN BẠN LÀM LUẬT MÀ KHÔNG CẬP NHẬT LUẬT BHXH À, hi, BẠN XEM LINKS SAU NHÉ
Văn bản hướng dẫn truy nộp BHXH - Trang 1 - Tặng nhau Văn bản Luật
Văn bản hướng dẫn truy nộp BHXH - Trang 1 - Tặng nhau Văn bản Luật

Sửa lần cuối:
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Cái mấu chốt ở đây là hiệu lực của cái quyết định tiếp nhận kia, do vậy để đơn giản nhất là làm văn bản đề nghị điều chỉnh thời gian cái quyết định kia là ok.
Bạn hãy cùng cán bộ BH bên bạn ra giải thích với cq bh, hợp lý thì người ta cũng hiểu thôi, vì có thể người ta nghĩ là bạn đi làm từ 1/1 rồi. Còn nếu người ta cố tình ko hiểu thì phải làm như bạn Hoangxuanluong nói vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA