Chứng từ nộp thuế TNCN

• Thread starter Trinhice
  • Ngày gửi
T

Trinhice

Sơ cấp
18/9/13
29
0
6
đồng nai
Giúp em với mọi người ơi :(
em kiểm tra lại tất cả chứng từ của công ty thì không thấy chứng từ nộp thuế TNCN đâu hết. Năm 2012 công ty em có phát sinh thuế TNCN. Em hỏi lại chị kế toán cũ thì chị ấy nói không nhớ là đã nộp chưa nữa. Bây giờ em phải làm sao ? :( . Trường hợp chị ấy chưa nộp thì em phải ra ngân hàng Agribank nộp đúng ko ạ, em có thể nộp chuyen khoản tại ngân hàng khác được không ạ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội
Ðề: Chứng từ nộp thuế TNCN

Ra chi cục thuế hoặc cục thuế trực tiếp quản lý hỏi nộp vào đâu bạn ah, . Trong trường hợp này mình hỏi thêm chút nếu doanh nghiệp quyết toán thuế TNCN năm 2012 phải nộp thuế. nhưng công ty chưa thu của cá nhân và cũng chưa nộp lên cơ quan thuế thì DN có bị phạt ntn ko nhỉ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Giúp em với mọi người ơi :(
em kiểm tra lại tất cả chứng từ của công ty thì không thấy chứng từ nộp thuế TNCN đâu hết. Năm 2012 công ty em có phát sinh thuế TNCN. Em hỏi lại chị kế toán cũ thì chị ấy nói không nhớ là đã nộp chưa nữa. Bây giờ em phải làm sao ? :( . Trường hợp chị ấy chưa nộp thì em phải ra ngân hàng Agribank nộp đúng ko ạ, em có thể nộp chuyen khoản tại ngân hàng khác được không ạ?
Muốn biết nộp chưa hay nộp rồi bạn lên gặp CB Thuế QLDN nhờ họ in cho bản theo dõi thuế từ năm nào đến năm nào...theo nhu cầu của CTY bạn. Mang bản đó về đối chiếu các loại thuế luôn.
Ra chi cục thuế hoặc cục thuế trực tiếp quản lý hỏi nộp vào đâu bạn ah, . Trong trường hợp này mình hỏi thêm chút nếu doanh nghiệp quyết toán thuế TNCN năm 2012 phải nộp thuế. nhưng công ty chưa thu của cá nhân và cũng chưa nộp lên cơ quan thuế thì DN có bị phạt ntn ko nhỉ?
Chưa thu thì DN phải bỏ tiền túi ra mà nộp thôi, Thuế nắm thằng có tóc chứ ko nắm thằng trọc đầu.
Tất nhiên là có bị phạt nộp chậm tiền thuế, tính từ khi hết hạn nộp tiền thuế cho đến lúc nộp đủ số thuế thiếu vào NSNN.
Việc nộp tiền thuế thì nộp tiền mặt tại Kho Bạc NN quận hoặc làm giấy nộp tiền NSNN chuyển khoản mang ra ngân hàng chuyển.

T

Trinhice

Sơ cấp
18/9/13
29
0
6
đồng nai

Trời ơi!
Hôm nay lon ton chạy lên chi cục thuế nộp cái công văn xin bảng đối chiếu nghĩa vụ nộp thuế, mà bên thuế không cho, họ nói là họ không có nghĩa vụ làm cái này, không có luật nào quy định thuế phải in cái bảng đối chiếu hết, họ chỉ xác nhận nghĩa vụ là đã nộp thuế thôi....Đi cả buổi sáng mà không đượcc cái gì, giải thích này nọ mà họ cũng không chịu, họ nói nghĩa vụ doanh nghiệp nộp thuế thì tự doanh nghiệp theo dõi, tự biết, làm sao có chuyện đóng hay chưa mà không biết.... :( :(

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Trời ơi!
Hôm nay lon ton chạy lên chi cục thuế nộp cái công văn xin bảng đối chiếu nghĩa vụ nộp thuế, mà bên thuế không cho, họ nói là họ không có nghĩa vụ làm cái này, không có luật nào quy định thuế phải in cái bảng đối chiếu hết, họ chỉ xác nhận nghĩa vụ là đã nộp thuế thôi....Đi cả buổi sáng mà không đượcc cái gì, giải thích này nọ mà họ cũng không chịu, họ nói nghĩa vụ doanh nghiệp nộp thuế thì tự doanh nghiệp theo dõi, tự biết, làm sao có chuyện đóng hay chưa mà không biết.... :( :(
Vậy thì bạn làm theo làm theo quy định Điều 37- TT 28/2011/TT-BTC :

Điều 37. Xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế

1. Người nộp thuế có quyền đề nghị cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác nhận việc hoàn thành nghĩa vụ thuế của từng loại thuế hoặc của tất cả các loại thuế (trừ các loại thuế ở khâu xuất nhập khẩu); hoặc đề nghị cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác nhận số tiền thuế, tiền phạt còn phải nộp đến thời điểm đề nghị xác nhận.

2. Văn bản đề nghị xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế phải nêu rõ các nội dung:
- Tên người nộp thuế, mã số thuế;
- Số thuế phát sinh của từng loại thuế bao gồm cả số thuế do người nộp thuế khai trong hồ sơ thuế đã nộp cho cơ quan thuế và số thuế khoán, số thuế ấn định theo quyết định của cơ quan thuế;
- Số tiền phạt hành chính do vi phạm pháp luật thuế;
- Số tiền thuế, tiền phạt đã nộp;
- Số tiền thuế, tiền phạt còn nợ (nếu có).

3. Trong thời hạn năm ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế của người nộp thuế, cơ quan thuế có trách nhiệm ban hành văn bản xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế của người nộp thuế. Trường hợp cần kiểm tra, đối chiếu lại các thông tin về tình hình thực hiện nghĩa vụ thuế của người nộp thuế, cơ quan thuế gửi thông báo cho người nộp thuế biết lý do chưa xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế của người nộp thuế.
Có cái xác nhận này về bạn đối chiếu với chứng từ nộp thuế DN lưu giữ.

Bạn làm cái CV theo nội dung ở trên!

P/s: Thuế bên bạn khó tính nhỉ!?Thuế bên mình nhẹ nhàng, dễ tính, nhờ in là họ in cho luôn./