Mức lương đóng BHXH

• Thread starter nguoilysu
  • Ngày gửi
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Trước giờ chưa làm BHXH nên không biết, nhờ các anh/ chị trả lời giúp:

Thực tế tại DN thì lương của BCNV gồm lương CB và lương theo DT => lương thay đổi theo hàng tháng.

Như vậy, mức đóng BHXH sẽ thực hiện như thế nào vì trên hợp đồng chỉ ghi mức lương là:

1. Lương CB: HSL cơ bản x mức lương cơ bản

2. Lương theo DT, bên em có Quy chế trả lương theo DT.

Mình có thể đăng ký đóng BHXH theo mức lương cơ bản được không?

Mong các bác trả lời giúp em ah!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Trước giờ chưa làm BHXH nên không biết, nhờ các anh/ chị trả lời giúp:

Thực tế tại DN thì lương của BCNV gồm lương CB và lương theo DT => lương thay đổi theo hàng tháng.

Như vậy, mức đóng BHXH sẽ thực hiện như thế nào vì trên hợp đồng chỉ ghi mức lương là:

1. Lương CB: HSL cơ bản x mức lương cơ bản

2. Lương theo DT, bên em có Quy chế trả lương theo DT.

Mình có thể đăng ký đóng BHXH theo mức lương cơ bản được không?

Mong các bác trả lời giúp em ah!

Khi đóng BHXH cho người lao động thì bạn chỉ đóng tên Lương căn bản theo thỏa thuận trong HĐLĐ thôi
Còn lương theo DT thu thì là phần lương không cố định, tháng nhiều tháng ít, không ảnh hưởng gì đến mức lương tham gia BHXH hết
Thân

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Khi đóng BHXH cho người lao động thì bạn chỉ đóng tên Lương căn bản theo thỏa thuận trong HĐLĐ thôi
Còn lương theo DT thu thì là phần lương không cố định, tháng nhiều tháng ít, không ảnh hưởng gì đến mức lương tham gia BHXH hết
Thân

Không biết có văn bản nào quy định việc này không nhỉ? bạn huong85 giúp mình với.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Không biết có văn bản nào quy định việc này không nhỉ? bạn huong85 giúp mình với.

Điều 94 Luật BHXH số 71/2006/QH11

Mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN:

+ Người lao động thuộc đối tượng thực hiện theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN là tiền lương theo ngạch, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

+ Người lao động đóng BHXH, BHYT, BHTN theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quy định thì tiền lương, tiền công đóng BHXH, BHYT, BHTN là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động gồm mức lương chính hoặc tiền công và phụ cấp ghi tại khoản 1 Điều 3 trong bản hợp đồng lao động

Trường hợp mức tiền lương, tiền công đóng BHXH, BHYT, BHTN theo quy định cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung
Thân

N

ngochale90

Sơ cấp
8/9/11
9
0
0
33
Đồng Nai, Việt Nam
Cty có thể ghi rõ múc lương đóng BH cụ thể là bao nhiêu luôn không các bạn? Số là GĐ cty mình muốn đóng BH cho các nv ở mức thấp nhất có thể, mà theo lương CB bây giờ là 2.140.000. Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA