hạch toán lãi lỗ trong đơn vị hành chính sư nghiêp

• Thread starter heomapkute
  • Ngày gửi
H

heomapkute

Guest
6/6/11
1
0
1
34
ha noi
chào mọi ngươì !
Em mới vào làm ở 1 đơn vị hành chính sư nghiêp có thu nên không biêt là khi làm bảng cân đôí phát sinh xong thì làm gì tiêp và xác định lô lãi thê nào? mọi ngươi ai biêt xin giúp em vơi

Khóa học Quản trị dòng tiền
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Hệ thống biểu mẫu Báo cáo tài chính của đơn vị HCSN được ban hành theo quyết định 19/2006/QĐ-BTC ngày 30/3/2006, bạn download về nhé. Không rõ bạn đang lập báo cáo quý hay năm?
Bạn hỏi chung chung, khó trả lời quá. Kế toán chênh lệch thu chi hạch toán qua TK 421 - chênh lệch thu chi chưa xử lý (hạch toán chi tiết).

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Hoàn toàn đồng ý với bạn TLX , vấn đề bạn heomapkute hỏi quá rộng, ngoài quyết định 19/2006/QĐ-BTC ngày 30/3/2006 bạn nên tham khảo thêm NĐ43, TT 71 để hiểu rõ thêm vấn đề nói trên.

T

t2vy1979

Guest
20/8/04
32
1
6
Binh Duong
bạn phải nghiên cứu thêm thông tư 185 nữa vì cách hạch táon chênh lệch đã có thay đổi rồi

strickfolk30

strickfolk30

Sơ cấp
21/1/11
14
1
0
HaNoi
Xin trả lời ban một vài ý kiến:
Đơn vị bạn là sự nghiệp có thu đảm bảo một phần chi phí tức là vừa có kinh phí ngân sách cấp, vừa có hoạt động sản xuất dịch vụ, chính hoạt động kinh doanh này tạo ra các khoản thu cho đơn vị bạn. Toàn bộ các khoản thu là doanh số trên các hóa đơn đã xuất và các chứng từ thu khác (không bao gồm thuế VAT theo pp khấu trừ) gọi chung là Thu 531. Toàn bộ các chi phí trực tiếp phục vụ cho hoạt động kinh doanh đó, cái này thì rõ rồi, bạn hạch toán riêng chi vào TK 631 (Giá vốn hàng bán, chi phí lưu thông, chi phí quản lý, thuế GTGT theo pp trực tiếp). Cuối kỳ kết chuyển sang TK 4212 thì sẽ rõ lãi lỗ hoặc đơn giản nhất bạn lấy Tổng có 531 trừ (-) đi Tổng Nợ 631 ở bảng CĐKT ấy. Bạn làm thêm Báo cáo kết quả Thu chi hoạt động sự nghiệp và Hoạt động sản xuất kinh doanh Mẫu số F02- 3aH, sau khi lên đầy đủ các chỉ tiêu trên đó, bạn sẽ tìm ra lãi lỗ (nhớ đọc kỹ cách ghi Báo cáo này). Cần gì nữa, mời bạn vào đây - Phần Tra cứu hoặc để lại phản hồi, mình sẽ trả lời.

B

bo me con

Guest
29/12/14
1
0
1
35
Xin trả lời ban một vài ý kiến:
Đơn vị bạn là sự nghiệp có thu đảm bảo một phần chi phí tức là vừa có kinh phí ngân sách cấp, vừa có hoạt động sản xuất dịch vụ, chính hoạt động kinh doanh này tạo ra các khoản thu cho đơn vị bạn. Toàn bộ các khoản thu là doanh số trên các hóa đơn đã xuất và các chứng từ thu khác (không bao gồm thuế VAT theo pp khấu trừ) gọi chung là Thu 531. Toàn bộ các chi phí trực tiếp phục vụ cho hoạt động kinh doanh đó, cái này thì rõ rồi, bạn hạch toán riêng chi vào TK 631 (Giá vốn hàng bán, chi phí lưu thông, chi phí quản lý, thuế GTGT theo pp trực tiếp). Cuối kỳ kết chuyển sang TK 4212 thì sẽ rõ lãi lỗ hoặc đơn giản nhất bạn lấy Tổng có 531 trừ (-) đi Tổng Nợ 631 ở bảng CĐKT ấy. Bạn làm thêm Báo cáo kết quả Thu chi hoạt động sự nghiệp và Hoạt động sản xuất kinh doanh Mẫu số F02- 3aH, sau khi lên đầy đủ các chỉ tiêu trên đó, bạn sẽ tìm ra lãi lỗ (nhớ đọc kỹ cách ghi Báo cáo này). Cần gì nữa, mời bạn vào đây - Phần Tra cứu hoặc để lại phản hồi, mình sẽ trả lời.
chị Ơi cho em xin địa chỉ mail của chị đc không? strickfolk30

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA