Cách tính giá vốn trong cty xây dựng

• Thread starter LAM ANH MY
  • Ngày gửi
L

LAM ANH MY

Sơ cấp
8/8/11
12
1
0
pleiku
Em mới làm cty xây dựng nên không biết tính giá thành như thế nào mọi người chỉ giúp em với.
Cty em làm không tách riêng từng chi phí cho từng công trình được em phải tính giá vốn theo tỷ lệ % theo doanh thu đã xuất trên hóa đơn đúng không ạh. tính ntn ạ và định khoản ntn. sau này kết chuyển 621, 622, 627 qua 154 ( thực tế phat sinh) không khớp với lúc ban đầu mình ước tính theo tỷ lệ % trên doanh thu e phải điều chỉnh ntn và định khoản ntn chỉ giúp em với huhu....
Em cảm on nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

shyghost

Sơ cấp
28/12/10
11
0
1
37
Hà nội
Không tách riêng chi phí từng công trình thì làm sao mà thuế họ so sánh được dự toán với thực tế. Không có căn cứ để kiểm tra giá vốn của bạn? chỉ phân bổ chi phí sản xuất chung đc thôi ban ah.

L

LAM ANH MY

Sơ cấp
8/8/11
12
1
0
pleiku
hàng tháng mình phải phân bổ công cụ dụng cụ ( kích thủy lực, đồng hồ áp, đồng hồ so...), nguyên vật liệu, TSCĐ mà trong tháng làm nhiều công trình chứ không phải 1 công trình, nhiều khi mua hóa đơn ngoài nữa mà thực tế lại không phát sinh hoặc phat sinh it hơn. Mình có nghe nói nếu không xác định được chi phí của từng công trình thì tính tỷ lệ % trên doanh thu mà ai biết chỉ mình với.

• Like
Reactions: Lê Hằng141991
levanton

levanton

Cao cấp
hàng tháng mình phải phân bổ công cụ dụng cụ ( kích thủy lực, đồng hồ áp, đồng hồ so...), nguyên vật liệu, TSCĐ mà trong tháng làm nhiều công trình chứ không phải 1 công trình, nhiều khi mua hóa đơn ngoài nữa mà thực tế lại không phát sinh hoặc phat sinh it hơn. Mình có nghe nói nếu không xác định được chi phí của từng công trình thì tính tỷ lệ % trên doanh thu mà ai biết chỉ mình với.

Bạn phải tách chi phí cho từng công trình, một số chi phí dùng chung thi theo tình hình thực tế đề phân bổ.
Nếu đề cho thuế tính theo tỷ lê % thi có khi doanh nghiệp bị thiệt vi lãi ít mà bị tính thuế nhiều.

L

LAM ANH MY

Sơ cấp
8/8/11
12
1
0
pleiku
Ðề: Cách tính giá vốn trong cty xây dựng

Bên Công ty em không có làm bảng dự toán chỉ làm công việc là thử tim cọc ( sức chịu của các cọc bê tông trước khi xây dựng ) cọc để xây nhà đó xem cọc đó chịu được sức nặng bao nhiêu tấn đạt so với thiết kế không?
Ai biết cách tính không chỉ em với

bhmqnpthqh

bhmqnpthqh

Sơ cấp
8/12/11
24
1
0
36
ha nam
Ðề: Cách tính giá vốn trong cty xây dựng

công ty mình làm theo qđ 48, công ty xây lắp.ở đấy mình thấy người ta phân bổ cả CF QLKD vào công trình.mà mình nhớ đó là 6422 minh không hiểu.mong mọi người giúp đỡ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA