Mua máy quay phim 15tr không ghi tăng TSCD mà hạch toán thẳng vào chi phí có được không?

• Thread starter babytreo
  • Ngày gửi
B

babytreo

Sơ cấp
6/5/10
35
1
6
dong nai
Mình có một vấn đề khó khăn, mói vào nghề nên chưa có nhiều kn. Mong các bạn góp ý giùm mình.
Cty mình là cty XDựng. Sếp mình mua một cái handycam trị giá 15tr của một cửa hàng. Chứng từ thanh toán chỉ có một hóa đơn GTGT mà không có hợp đồng và phiếu bảo hành gì cả. GĐ nói không tăng TSCD mà hạch toán thẳng vào chi phí luôn. Nhờ các bạn tư vấn giùm trong trường hợp này, nếu không tăng TSCD thì có sao không.Thank các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Bạn xem lại 4 tiêu chuẩn ghi nhận là tài sản cố định ấy. Máy quay này thỏa mãn cả 4 mà phải ghi nhận là TSCĐ và trích khấu hao chứ. Kể cả trường hợp bạn xem nó là công cụ dụng cụ thì vẫn phải phân bổ và đưa dần vào chi phí trong các kỳ tiếp theo.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cũng không sao cả, nhưng khi quyết toán sẽ bị loại phần KH tính vượt định mức mà thôi
Thân

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Hạch toán theo ý sếp thì chịu thuế 25% và tiền phạt, nếu sếp OK thì cứ hạch toán.

N

ngthuymy

Guest
4/10/11
7
0
0
Hà nội
làm sao lại hạch toán luôn vào chi phí được bạn, nó đã đủ điều kiện ghi nhận TSCĐ rôi cứ thế mà hạch toán và trích khấu hao thôi

luanptl

luanptl

Guest
30/9/11
11
0
1
33
Minh Châu
mình nghĩ phai ht tăng tscđ chứ
sao mà hteo sếp được. phải nói cho sếp hiểu chứ

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Cái này phải giải thích cho sếp hỉu thui, chứ hầu như các GĐ ko am hiểu lắm về thuế và kế toán, thế thì mình mới có việc để làm chứ.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Không có hợp đồng và phiếu bảo hành thì vẫn đưa vào tài sản cố định nếu thỏa mãn 4 điều kiện chứ bạn!
P/s: Nhưng theo thời giá hiện nay thì con số 10 triệu đồng có lẽ cần phải được điều chỉnh tăng thêm. Chứ hơn 10 triệu một ít cũng đưa vào tài sản thấy không còn hợp lý, nhất là ở những doanh nghiệp lớn.

B

babytreo

Sơ cấp
6/5/10
35
1
6
dong nai
Cảm ơn các bạn. Mình vẫn biết là phải tăng TSCĐ. Sếp cũng hiểu là phải tăng TS nhưng vẫn yêu cầu phải hạch toán vào chi phí. Nhưng nói thế nào cho các bạn hiểu vấn đề tế nhị này nhỉ. Vấn đề ở chỗ là thực tế có TS đâu mà tăng. Vậy mới đau cái đầu chứ.:wall: theo các bạn thì mình phải làm gì đây?

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Cảm ơn các bạn. Mình vẫn biết là phải tăng TSCĐ. Sếp cũng hiểu là phải tăng TS nhưng vẫn yêu cầu phải hạch toán vào chi phí. Nhưng nói thế nào cho các bạn hiểu vấn đề tế nhị này nhỉ. Vấn đề ở chỗ là thực tế có TS đâu mà tăng. Vậy mới đau cái đầu chứ.:wall: theo các bạn thì mình phải làm gì đây?
Cái vấn đề tế nhị đó đã là dân kế thì ai cũng hiểu. Chỉ có điều khi mà thực tế ko có thì càng phải làm cho nó thực có. Cách tốt nhất là bạn ghi tăng TSCĐ và trích khấu hao, nhớ khi kiểm kê TSCĐ thì cho vô nha. Bạn đưa vào chi phí luôn, tức là làm sai, 1 cái sai sẽ lôi ra nhiều cái sai đấy, bạn hiểu ý mình chứ. Hãy cân nhắc bạn nhé!

B

babytreo

Sơ cấp
6/5/10
35
1
6
dong nai
Cái vấn đề tế nhị đó đã là dân kế thì ai cũng hiểu. Chỉ có điều khi mà thực tế ko có thì càng phải làm cho nó thực có. Cách tốt nhất là bạn ghi tăng TSCĐ và trích khấu hao, nhớ khi kiểm kê TSCĐ thì cho vô nha. Bạn đưa vào chi phí luôn, tức là làm sai, 1 cái sai sẽ lôi ra nhiều cái sai đấy, bạn hiểu ý mình chứ. Hãy cân nhắc bạn nhé!
Cám ơn bạn về câu trả lời rất " tế nhị". Nhưng là kẹt một nỗi với nghành nghề SXKD của cty mình thì máy quay phim lại chẳng phục vụ được gì cho SXKD cả. hic...hic...

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Cám ơn bạn về câu trả lời rất " tế nhị". Nhưng là kẹt một nỗi với nghành nghề SXKD của cty mình thì máy quay phim lại chẳng phục vụ được gì cho SXKD cả. hic...hic...
Oài, vậy thì bạn thân mến ơi, câu trả lời cuối cùng dành cho bạn là đưa thẳng vào chi phí và khi tính thuế TNDN thì loại 1 cục này ra.

L

Lucky4u

Guest
5/1/06
4
0
1
Hà Nội
nếu đưa cái máy quay này vào với mục đích để giảm thuế TNDN thì việc này chẳng có ý nghĩa gì nữa.
Oài, vậy thì bạn thân mến ơi, câu trả lời cuối cùng dành cho bạn là đưa thẳng vào chi phí và khi tính thuế TNDN thì loại 1 cục này ra.
Túm lại vẫn cứ đưa vào TSCĐ thôi, coi là thiết bị quản lý, phục vụ cho phòng Marketing, bán hàng, PR chẳng hạn...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA