Phân biệt thử nghiệm cơ bản và thử nghiệm kiểm soát qua 1 số trường hợp sau.

• Thread starter sweetjuly
  • Ngày gửi
S

sweetjuly

Guest
5/12/13
1
0
0
TPHCM
Em xin chào các anh/chị trên diễn đàn. Hiện tại em đang học kiểm toán, và vẫn đang lơ mơ giữa 2 khái niệm trên. Em có 1 bài tập như thế này. Mong anh/chị bỏ chút thời gian hướng dẫn giúp em ạ. Em xin cảm ơn.
Đề như sau: Dưới đây là một số thủ tục kiểm toán được kiểm toán viên sử dụng:
a Chọn mẫu chứng từ vận chuyễn để đối chiếu với hóa đơn bán hàng liên quan
b Lấy mẫu đơn đặt hàng để kiểm tra việc xét duyệt và phê chuẩn việc mua hàng.
c Kiểm tra việc khóa sổ đối với nghiệp vụ chi tiền.
d Kiểm tra tổng cộng chi tiết các khoản nợ phải trả và đối chiếu tổng số với sổ cái.
e So sánh chi phí khấu hao năm nay với chi phí khấu hao năm trước, qua đó phát hiện tỷ lệ khấu hao năm nay tăng lên so với năm trước.
f Thảo luận với nhân viên giử sổ sách về chi quỹ và trách nhiệm của anh ta. Quan sát xem trong thực tế nhân viên này có đảm nhận công việc giữ quỹ hay chuẩn bị các biểu chỉnh hợp tiền gửi ngân hàng hay không.
g Gửi thư yêu cầu các nhà cung cấp xác định những khoản phải trả cuối kỳ.
h Kiểm tra sự liên tục của các séc trên nhật ký chi quỹ để xem chúng có bị bỏ sót hay không.
i Kiểm tra chử ký của kiểm toán viên nội bộ trên các biểu chỉnh hợp số dư tiền gửi ngân hàng mổi tháng như một bằng chứng là các biểu này đã được họ kiểm tra.
j Kiểm tra hóa đơn của người bán và các tài liệu khác làm cơ sở cho các nghiệp vụ ghi chép trên nhật ký mua hàng.
Yêu cầu:
. Bạn hãy cho biết mỗi thủ tục kiểm toán trên những thử nghiệm là gì (thử nghiệm kiểm soát thử nghiệm cơ bản) Nếu thử nghiệm cơ bản, thử nghiệm này là thủ tục phân tích hay thử nghiệm chi tiết? Nếu thử nghiệm chi tiết chúng liên quan đến mục tiêu kiểm toán nào ( hiện hữu, phát sinh, quyền, ngĩa vụ, ghi chép chính xác, đánh giá, trình bày, công bố) ?
Em chỉ mới làm được tầm 1 nửa, nhưng thấy mông lung quá vì em chưa hiểu rõ bản chất. Xin anh / chị hướng dẫn giúp em. Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền