Phân bổ chi phí cho hoạt động có doanh thu và chưa có doanh thu?

• Thread starter NGHIEM THI BICH NGA
  • Ngày gửi
N

NGHIEM THI BICH NGA

Sơ cấp
13/1/11
5
0
0
38
Thai Nguyen
Công ty mình mới thành lập từ tháng 11.2010, hoạt động trong 2 lĩnh vực là xây dựng và thương mại. Từ tháng 12/2010 đến tháng 7/2011, bên mình nhận được 1 số công trình nhưng đã giao hết lại cho các nhà thầu phụ thi công nhưng đến nay vãn chưa bàn giao được cho chủ đầu tư do chưa hoàn thành nên chưa có dianh thu về hoạt động xây dựng. Đến tháng 7/2011, bên mình có thêm hoạt động mua bán Qặng. Vậy xin hỏi toàn bộ phần chi phí QLDN từ tháng 11/2010 đến nay mình phân bổ cho các hoạt động và các hạng mục công trình như thế nào là hợp lý. giả sử toàn bộ chi phí từ tháng 11 đến tháng 6/2011 là 500tr, tháng 7 là 200 triệu. chỉ có doanh thu từ Qặng là 2 tỷ, chi phí giá vốn của quặng là 1.7 tỷ
Mong nhận được những lời chia sẻ từ các đồng nghiệp về vấn đề này

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Chi phí QLDN là chi phí thời kỳ, cuối kỳ kế toán (năm, tháng, quý) kết chuyển nợ 911/có 642 không phân bổ cho công trình hay hoạt động nào cả.

H

hanhnguyen33

Sơ cấp
BẠN VỀ XEM LẠI NGHIỆP VỤ NHÉ.CHI PHÍ QUẢN LÝ DOANH NGHIỆP CUỐI NĂM ĐƯỢC BẠN KẾT CHUYỂN ĐỂ XÁC ĐỊNH KQKD CHỨ.
BẠN NÊN XEM LẠI, CHẲNG LẼ TOÀN BỘ CHI PHÍ BẠN CHI TỪ ĐẦU ĐẾN NAY ĐỀU ĐƯỌC HẠCH TOÁN VÀO TK 642 CẢ, ĐỂ CÓ ĐƯỢC DOANH THU 2 TỶ TỪ QUẶNG THÌ CŨNG PHẢI CÓ CHI PHÍ CUẢ tk 622,627,621,641 ...CHỨ

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Công ty mình mới thành lập từ tháng 11.2010, hoạt động trong 2 lĩnh vực là xây dựng và thương mại. Từ tháng 12/2010 đến tháng 7/2011, bên mình nhận được 1 số công trình nhưng đã giao hết lại cho các nhà thầu phụ thi công nhưng đến nay vãn chưa bàn giao được cho chủ đầu tư do chưa hoàn thành nên chưa có dianh thu về hoạt động xây dựng. Đến tháng 7/2011, bên mình có thêm hoạt động mua bán Qặng. Vậy xin hỏi toàn bộ phần chi phí QLDN từ tháng 11/2010 đến nay mình phân bổ cho các hoạt động và các hạng mục công trình như thế nào là hợp lý. giả sử toàn bộ chi phí từ tháng 11 đến tháng 6/2011 là 500tr, tháng 7 là 200 triệu. chỉ có doanh thu từ Qặng là 2 tỷ, chi phí giá vốn của quặng là 1.7 tỷ

Bạn tham khảo thêm chuẩn mực số 14- "Doanh thu và các khoản thu nhập khác" hoặc xem kỹ tài khoản 511. Theo đó chi phí của hoạt động nào (trực tiếp) thì tính cho hoạt động đó (các TK tập hợp chi phí: 621,622,623,627). Riêng đối với chi phí quản lý 642 thì không được phân bổ, đó là các chi phí chung quản lý của Dn nên cuối kỳ được kết chuyển thẳng vào bên Nợ 911 còn doanh thu trong năm (quặng) thì kết chuyển vào bên Có 911. Chỉ phân bổ 627 cho các công trình. Còn ngay từ khi tập hợp chứng từ thì kế toán đã phải tách chi phí theo hoạt động rồi.

Tuy nhiên lưu ý: thi công từ 11/2010 đến thán 7/2011 có khả năng đã xác định được doanh thu, nếu cty bạn nhận tiền quá số tạm ứng theo hợp đồng hoặc đã có hồ sơ nghiệm thu tạm- Kiểm tra lại chỗ này

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Phân bổ chi phí cho hoạt động có doanh thu và chưa có doanh thu?

Rất thông cảm và chia sẽ với bạn vì trường hợp này mà hạch toán theo đúng qui định hiện nay Cty bạn nếu hạch toán theo quí sẽ lỗ 200 triệu và quyết toán 2010 chắc cũng bị lỗ khoản CP quản lý doanh nghiệp trên 642 vì chưa có doanh thu. Tất nhiên những khoản lỗ này được kết chuyển sang kỳ sau nếu lúc đó có doanh thu XD sẽ lãi và bù lỗ kỳ trước. Nhìn chung theo quy định hiện nay thì kỳ trước lỗ, kỳ sau lãi bù trừ không mất gì. Khổ một nỗi là doanh nghiệp mới thành lập làm ăn có lãi còn chưa ăn ai nói gì đến lỗ, còn đâu uy tín trên thương trường, còn đâu uy tín đễ giao dịch vay ngân hàng, đặc biệt là không thể tham gia đấu thầu các công trình mới khi có B/C tài chính lỗ, chỉ còn nước giãi thể DN. Có phải thế không Bich Nga. Cái ở đây muốn mọi người góp ý là DN có thực lỗ khi chưa có doanh thu không? Nếu không thì tại sao phải báo cáo lỗ ? Xin cám ơn.

H

hieusaco

Sơ cấp
6/4/10
27
0
0
43
HN

Cái này theo mình thì bạn kết chuyển toàn bộ chi phí 642 sang tài khoản chờ kết chuyển mở chi tiết ở 142 (mở tạm) để treo trong khi chưa có doanh thu. Còn sau đó bạn thiết lập quy ước phân bổ - chẳng hạn phân bổ chi phí theo doanh thu - rồi khi doanh thu phát sinh, bạn phân bổ chi phí quản lý từ 142 sang 911, nếu trường hợp doanh thu nhỏ, nên phần chênh lệch so với gia vốn nhỏ hơn chi phí quản lý đã phát sinh thì bạn chỉ phân bổ chi phí quản lý đúng bằng phần chênh lệch đó thôi (tức là giá vốn + chi phí quản lý phân bổ = doanh thu), còn lại chờ có doanh thu thì phân bổ tiếp, nhưng đến hết năm tài chính thì phải phân bổ cho hết toàn bộ chi phí quản lý treo tại 142, còn nếu doanh thu cả năm không bù được phần này mà bạn không muốn hạch toán lỗ thì chuyên chi phí đó từ 142 sang 242 để chuyển sang năm sau. Đây là cách mình làm, bạn tham khảo xem có dùng được không
Theo VD của bạn thì mình làm như sau
Nợ 142(1): 700trđ (cái này kết chuyển theo tháng phát sinh vì 642 không có số dư cuối tháng nhé)
có 642 700trđ
khi phát sinh doanh thu
nợ 131: 2,2 tỷ
có 3331: 200 trđ(thuế)
có 511 2 tỷ
nợ 632: 1.7 tỷ
có 155, 156: 1.7 tỷ
cuối kỳ kết chuyển
nợ 511: 2 tỷ
có 911: 2 tỷ
nợ 911: 1.7 tỷ
có 632: 1.7 tỷ
Nợ 911: 300trđ
có 142(1): 300 trđ

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hạch toán nợ 142 có 642 (Cổ) lắm rồi tuy phản ánh đúng thực chất giá thành, hiện nay nhiều người cũng nghĩ và làm thế nhưng quy định mới không cho phép bạn ạ! phải hạch toán lỗ thôi.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bên mình thì hạch toán thế này trong trường hợp phát sinh doanh thu, nhưng khi mình chưa trả cho người làm việc thực hiện tạo ra doanh thu đó ( nghĩa là hợp đồng chưa xong) thì mình vẫn hạch toán như thế này
Nợ TK 6427
Có TK 3388
Khi nào mà trả chi phí đó thì mình hạch toán
Nợ TK 3388
Có TK 111
không biết mình làm vậy có đúng không? các bạn cho ý kiến

H

hieusaco

Sơ cấp
6/4/10
27
0
0
43
HN

Cái này mình thấy nhiều đơn vị xây lắp và đầu tư vẫn làm như mình vì nếu không thì nó phản ánh không đúng kết quả do hoạt động sản xuất kinh doanh vẫn tốt nhưng chưa nghiệm thu hoặc ghi nhận doanh thu mà phản ánh từ thực tế là lãi thành lỗ tại thời điểm đó (theo thang, quý). Chỉ có nếu năm ấy mà chi phí quản lý lớn hơn dẫn đến lỗ thì họ vẫn để lỗ vì nếu có kiểm toán thì họ không cho chuyển từ 142 sang 242, còn thuế thì không hạch toán lỗ thì họ cũng không ý kiến gì vì như thế họ vẫn thu được thuế mà (do mình chuyển từ lỗ thành hòa hoặc lãi một ít)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Như bạn hieusaco nói thì theo QĐ hiện nay không có bút toán nợ 642 có 142 hay 242. mặt khác không phải chi phí nào cũng đưa được vào 142,242 mà phải theo từng chi phí cụ thể đúng QĐ mới được.Còn theo bạn DHtvt cũng không có bút toán nợ 642 có 338.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA