Định khoản thuế TNDN phải nộp trong năm

• Thread starter honghoa
  • Ngày gửi
H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Chào các bạn. Cho mình xin ý kiến về định khoản này nha
Có phải khi doanh nghiệp nhận được thông báo chỉ tiêu nộp thuế TNDN cho năm 2006 là 100tr. Thì có định khoản không. Theo mình thì định khoản như vậy được không
Nợ 4212 : 100tr
Có 3334 : 100tr
Cho mình xin ý kiến nha:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Đâu có. Bút toán định khoản đó là do DN tự xác định số thuế TNDN phải nộp dựa trên sổ sách của kế toán đó chứ. Tuy nhiên hiện giờ trong khi BTC chưa có chế độ kế toán riêng cho DN vừa và nhỏ thì mới định khoản thế được thôi. Nếu DN của bạn là DN lớn hoặc DN nhà nước thì nó phải định khoản thế này cơ (theo chế độ mới thay thế 1141)
Nợ TK 8211/Có TK 3334. Chúc vui!

H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Cho hỏi lại nha

Theo mình nhớ thì TK821 đâu có còn sử dụng đâu mà bạn áp dụng ở đây. Mình nghĩ bạn sai rồi:drummer:

V

vuthithuyhanh

Guest
20/1/06
29
0
0
Ha Noi
To: honghoa,

Bạn vui lòng xem lại chuẩn mực kế toán nhé!

H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
vuthithuyhanh nói:
To: honghoa,

Bạn vui lòng xem lại chuẩn mực kế toán nhé!
Bạn nói vậy thì mình xin thua. Có gì bạn trả lời luôn cho mình biết được không. :inlove:
Mình mới đi làm cần cập nhật thông tin nhanh, chính xácvì vậy mình mới xin ý kiến của các bạn. Còn chuẩn mực kế toán thì mình xin nghiên cứu sau nhé. Đừng bắt bẻ như vậy nữa
Theo bạn có cần định khoản hay không ?
ForestC nói:
Theo cái ký ức của bạn thì rất có thể là mình sai. :) tuy nhiên theo cái chế độ kế toán mới thì .. :p
Theo chế độ kế toán mới thì sao vậy bạn .......?:alcon:
Mong các bạn cho mình ý kiến luôn nha. Đừng dài dòng làm gì ?
Chờ hồi âm từ các bạn trên diễn đàn:wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ForestC đã trả lời bạn rồi đấy!
ForestC nói:
Nếu DN của bạn là DN lớn hoặc DN nhà nước thì nó phải định khoản thế này cơ (theo chế độ mới thay thế 1141)
Nợ TK 8211/Có TK 3334.
Theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC, quyết định mới nhất về việc ban hành Chế độ kế toán DN: TK 8211 mang tên "Chi phí thuế TNDN hiện hành". Tên hơi lạ nhưng bạn xem Chuẩn mực kế toán số 17 trong Quyết định 12/2005/QĐ-BTC và Thông tư 20/2006/TT-BTC hướng dẫn sẽ rõ.

H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Hỏi lại bạn Tú Anh

Nguyen Tu Anh nói:

Theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC, quyết định mới nhất về việc ban hành Chế độ kế toán DN: TK 8211 mang tên "Chi phí thuế TNDN hiện hành". Tên hơi lạ nhưng bạn xem Chuẩn mực kế toán số 17 trong Quyết định 12/2005/QĐ-BTC và Thông tư 20/2006/TT-BTC hướng dẫn sẽ rõ.
Theo như ForestC trả lời thì cách hạch toán trên áp dụng cho DN lớn hoặc DNNN còn DN vừa và nhỏ thì sao ?
Mong các bạn chỉ giúp giùm.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Thế này nhé. Cái cách mà chị Tú Anh nói là cách dùng cho DN NN và DN lớn. Thời điểm áp dụng bắt đầu từ quý II năm 2006. Tính đến thời điểm hiện nay, BTC vẫn chưa ban hành chế độ nào mới dành riêng cho DN vừa và nhỏ ngoài QĐ 144 đã ban hành năm 2001. Theo tôi, vấn đề của bạn tôi sẽ giải thích với bạn thế này: Thực ra khi mà bạn nhận được thông báo nộp thuế của CQ thuế, bạn chưa phải hạch toán gì cả, chỉ đến khi bạn đi nộp thuế cho họ thì bạn sẽ hạch toán bút toán: 3334/111 (hoặc 112, ..). Còn bút toán xác định số thuế TNDN phải nộp thì bạn đã phải hạch toán trong năm trước hoặc kỳ trước rồi nhé, bút toán 4212/3334 ấy. Tóm lại đây là những kiến thức cơ bản mà người làm kế toán cần phải biết. Có lẽ bạn mới làm kế toán nên mới hỏi như vậy. Thêm nữa bạn đặt vấn đề có vẻ nóng nảy cho nên tôi không định trả lời bạn, dù sao nghĩ lại tôi cũng là người tốt bụng, hic ..

H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
ForestC nói:
Thế này nhé. Cái cách mà chị Tú Anh nói là cách dùng cho DN NN và DN lớn. Thời điểm áp dụng bắt đầu từ quý II năm 2006. Tính đến thời điểm hiện nay, BTC vẫn chưa ban hành chế độ nào mới dành riêng cho DN vừa và nhỏ ngoài QĐ 144 đã ban hành năm 2001. Theo tôi, vấn đề của bạn tôi sẽ giải thích với bạn thế này: Thực ra khi mà bạn nhận được thông báo nộp thuế của CQ thuế, bạn chưa phải hạch toán gì cả, chỉ đến khi bạn đi nộp thuế cho họ thì bạn sẽ hạch toán bút toán: 3334/111 (hoặc 112, ..). Còn bút toán xác định số thuế TNDN phải nộp thì bạn đã phải hạch toán trong năm trước hoặc kỳ trước rồi nhé, bút toán 4212/3334 ấy. Tóm lại đây là những kiến thức cơ bản mà người làm kế toán cần phải biết. Có lẽ bạn mới làm kế toán nên mới hỏi như vậy. Thêm nữa bạn đặt vấn đề có vẻ nóng nảy cho nên tôi không định trả lời bạn, dù sao nghĩ lại tôi cũng là người tốt bụng, hic ..
Theo bạn nói thì bút toán4212/3334 được hạch toán trong năm trước (hoặc kỳ trước). Vậy mình hỏi bạn nhé : trong tháng 02/2006 mình nhận thông báo nộp thuế TNDN cho cả năm 2006 là 50tr. Vậy theo ý kiến của bạn thì số tiền 50tr được hạch toán ở năm 2005 à . Theo mình biết thì đầu năm 2006 công ty mới lập dự kiến kế hoạch SXKD, căn cứ vào số liệu đó thì bên thuế mới giao chỉ tiêu nộp thuế TNDN cho cả năm . Như vậy, ở năm 2005 mình đâu có biết số tạm nộp cho năm 2006 là 50tr đâu mà hạch toán chứ. Bạn cho mình xin ý kiến thử xem. Mình chấp nhận ý kiến của bạn là : nhận được thông báo nộp thuế của CQ thuế, thì chưa phải hạch toán gì cả chỉ đến khi đi nộp thuế cho họ thì sẽ hạch toán bút toán: 3334/111 (hoặc 112, ..). Còn ý kiến sau mình cùng trao đổi lại với nhau . :bigok:

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Nguyen Tu Anh nói:

Chi Tú anh nói vậy đúng rồi
nhưng thưa chị cho em hỏi
Nếu thuế TNDN hiện hành mà là phí thì vô lý lắm
Theo em hiểu Tk 8211 này là khoản thuế mà sau khi kiểm tra quyết toán cơ quan thuế tính lại cho mình
Ngày xưa đẩy cái này vào chi phí khác 811
bây giờ tách ra
Ví dụ năm 2006 chị nộp thuế TNDN 20 t
năm 2007 cơ quan thuế vào quyết toán
tính Thuế TNDN của chị là =25tr
thì sẽ ghi Nợ 8211:5 tr
có :3334:5tr
không biết có đúng không

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
honghoa nói:
Chào các bạn. Cho mình xin ý kiến về định khoản này nha
Có phải khi doanh nghiệp nhận được thông báo chỉ tiêu nộp thuế TNDN cho năm 2006 là 100tr. Thì có định khoản không. Theo mình thì định khoản như vậy được không
Nợ 4212 : 100tr
Có 3334 : 100tr
Cho mình xin ý kiến nha:mrstraetz

Thuế TNDN cho năm 2006 thì bạn chỉ có số dự kiến thôi chứ, hay là cán bộ thuế ko chấp nhận số dự kiến của bạn nên mới có thông báo thuế.

Nếu trong TH này
khi nhận được thông báo
N 421
có 3334( số thuế tạm nộp)
Ko phải là năm 2005 như Foestc nói mà là định khoản của năm 2006
Khi nộp
Nợ 3334
Có: 111,112

H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Mình cũng đồng ý với ý kiến của Ao2day. Như vậy nghe vô lý quá ?
Chẳng biết đâu mà xem xét nữa ?
:dance2:

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
honghoa nói:
Mình cũng đồng ý với ý kiến của Ao2day. Như vậy nghe vô lý quá ?
Chẳng biết đâu mà xem xét nữa ?
:dance2:
theo mình hiểu
thuế nộp thêm sau khi kiểm tra quyết toán sẽ được tính vào phí
còn khoản thuế TNDN bạn đã tính thì theo như báo cáo TC của bạn
Ví dụ :
- Bạn phải đi " phong bì '' mất 100tr cái đó là chi phí cực kỳ hợp lý
nhưng cơ quan thuế đẩy ra khỏi phí
đương nhiên thu nhập bạn tăng 28tr
số này là số sai
nếu cứ điều chỉnh mãi thì dễ lẫn lộn thu nhập thực và thu nhập ảo
vậy theo mình nghĩ cái 8211 chỉ nằm riêng trong trong hệ thống sổ sách nằm trong báo cáo với cơ quan thuế

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ao2day nói:
nhưng thưa chị cho em hỏi
Nếu thuế TNDN hiện hành mà là phí thì vô lý lắm
Theo em hiểu Tk 8211 này là khoản thuế mà sau khi kiểm tra quyết toán cơ quan thuế tính lại cho mình
Đưa số Chuẩn mực và Thông tư hướng dẫn cho các bạn xem rồi mà vẫn cứ hỏi mãi. Mình trích trong Thông tư ra đây này:

Tài khoản 8211: Chi phí thuế TNDN hiện hành:

1 – Hàng quý, kế toán căn cứ vào tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp để ghi nhận số thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành tạm phải nộp vào chi phí thuế thu nhập hiện hành.

2 - Cuối năm tài chính, căn cứ vào tờ khai quyết toán thuế, nếu số thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành tạm phải nộp trong năm nhỏ hơn số phải nộp cho năm đó, kế toán ghi nhận số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp thêm vào chi phí thuế thu nhập hiện hành. Trường hợp số thuế thu nhập tạm phải nộp trong năm lớn hơn số phải nộp của năm đó, kế toán phải ghi giảm chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành là số chênh lệch giữa số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm phải nộp trong năm lớn hơn số phải nộp.

Cách hạch toán các bạn cũng xem hướng dẫn trong Thông tư này, có thể nói tóm lại một ý là: TK 8211 sẽ thay thế cho TK 421 khi hạch toán thuế TNDN tạm phải nộp và thực tế phải nộp.

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Theo mình hiểu thì ý của Honghoa ở đây là nộp ước thuế TNDN năm 2006.
Nếu là ước thuế TNDN, thì 25/1/06, bạn lập Tờ ước thuế TNDN cả năm 2006 (VD:40tr--> từng quý bạn phải nộp 10tr). Đến quý nào thì đi nộp thuế và bạn định khoản:
1, Nợ 4212/Có 3334: 10tr
2, Nợ 3334/Có 111,112: 10tr

Trường hợp của bạn, chắc là kô nộp tờ ước thuế TNDN năm 2006 or nộp mà số tiền thuế TNDN phải nộp ít quá----> Cơ quan Thuế mới gửi thông báo áp chỉ tiêu phải nộp. Cách định khoản vẫn như trên.

D

Duong Ngoc

Guest
7/12/05
20
0
1
Thanh pho Ho Chi minh
TO: Tú Anh,
Tú Anh có thể cho mình đường link của Thông tư 20/2006/TT-BTC được không? Mình đang rối về thuế TNDN đây. Cứu mình với

D

Duong Ngoc

Guest
7/12/05
20
0
1
Thanh pho Ho Chi minh
Theo mình hiểu thì ý của Honghoa ở đây là nộp ước thuế TNDN năm 2006.
Nếu là ước thuế TNDN, thì 25/1/06, bạn lập Tờ ước thuế TNDN cả năm 2006 (VD:40tr--> từng quý bạn phải nộp 10tr). Đến quý nào thì đi nộp thuế và bạn định khoản:
1, Nợ 4212/Có 3334: 10tr
2, Nợ 3334/Có 111,112: 10tr
Theo như bạn thì cuối năm quyết toán, số thuế TNDN tạm nộp lớn hơn số thuế TNDN phải nộp thì bạn phải hạch toán như thế nào?

H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Hoi thông tu

Nguyen Tu Anh nói:
Đưa số Chuẩn mực và Thông tư hướng dẫn cho các bạn xem rồi mà vẫn cứ hỏi mãi. Mình trích trong Thông tư ra đây này:

Tài khoản 8211: Chi phí thuế TNDN hiện hành:

1 – Hàng quý, kế toán căn cứ vào tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp để ghi nhận số thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành tạm phải nộp vào chi phí thuế thu nhập hiện hành.

2 - Cuối năm tài chính, căn cứ vào tờ khai quyết toán thuế, nếu số thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành tạm phải nộp trong năm nhỏ hơn số phải nộp cho năm đó, kế toán ghi nhận số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp thêm vào chi phí thuế thu nhập hiện hành. Trường hợp số thuế thu nhập tạm phải nộp trong năm lớn hơn số phải nộp của năm đó, kế toán phải ghi giảm chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành là số chênh lệch giữa số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm phải nộp trong năm lớn hơn số phải nộp.

Cách hạch toán các bạn cũng xem hướng dẫn trong Thông tư này, có thể nói tóm lại một ý là: TK 8211 sẽ thay thế cho TK 421 khi hạch toán thuế TNDN tạm phải nộp và thực tế phải nộp.
Bạn Tú Anh có thể cung cấp cho mình thông tư này được không ? Để mình căn cứ vào đó mà làm đúng. Cám ơn nhiều. Chờ hồi âm:dance2:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hồng Hoa và àoday đọc kỹ lại các bài Tú Anh đã post lên đi. Suy nghĩ kỹ vào, đó là cái qui định => phải làm sao hiểu chứ đừng có tự mình suy đoán lung tung.

TK421 theo QĐ15 ( và TT20 mà Tú Anh đã viện dẫn ) thì đó cũng tên là LN chưa phân phối nhưng khác với trước đây, đó là LN sau thuế.
Thuế TNDN bậy giờ được xem là 1 khoản chi phí của DN, và TK 3334 bây giờ không còn đối ứng với 421 nữa

To DUongngoc. Nếu TTNDN tạm nộp > số phải nộp thì ghi giảm Chi Phí TTNDN phải nộp : Nợ 3334/ Có 8211

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA